ใบเฟืองหลัง หมอบกับภูเขา เอาใบเฟืองสลับใช้งานแทนกันได้ไหมครับ '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
wslnw01
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: fat bike

ใบเฟืองหลัง หมอบกับภูเขา เอาใบเฟืองสลับใช้งานแทนกันได้ไหมครับ '

โพสต์ โดย wslnw01 »

ใบเฟืองหลัง หมอบกับภูเขา shimano 11sp ทั้งคู่เอาใบเฟืองสลับใช้งานแทนกันได้ไหมครับเช่น ใบ13หมอบสึก จะเอาใบ13 ภูเขามาใส่แทน
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ใบเฟืองหลัง หมอบกับภูเขา เอาใบเฟืองสลับใช้งานแทนกันได้ไหมครับ '

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

สปีดเท่ากัน ใบหนาเท่ากัน เปลียนแทนกันได้ครับ

มีปัญหานิดนึงตอนเปลี่ยนเกียร์ จะมีเสียงหรือเปลี่ยนช้าหน่อย เพราะร่องรับโซ่บนเกียร์ใหม่ กับช่องส่งโซ่จากเกียร์เดิมไม่ตรงกัน เมื่อเข้าเกียร์แล้วก็ใช้งานได้ปกติ

ว่าแต่เฟืองใบเล็กๆ ของชิมาโน่เค้ามีแยกขายนะครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
wslnw01
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ใบเฟืองหลัง หมอบกับภูเขา เอาใบเฟืองสลับใช้งานแทนกันได้ไหมครับ '

ครับขอบคุณครับ
พอดีเฟือง อัลเตรกร้า ใบ15-17สึกไปเยอะ เปลี่ยนโซ่ใหม่มันรูด จะเปลี่ยนทั้งชุดก็1700 เลยหาทางประหยัดตังหน่อย

ส่วน ใบที่แยกขาย 15,17มีแต่ของ ดูราเอส
ผมเลยว่าสั่งเอาของ XT 11 Sp มาลองใส่ดูนะครับ ราคามันต่างกันครึ่งๆ XTกับ dura-ace
ครูชิต
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-1340-760x
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพปราจีนบุรี
Bike: Trek elit 8.9 ปี 2012 Infinite spad ปี2016 หมอบคาร์บอน CUBE
ตำแหน่ง: วิทยาลัยเทคนิคปราจีนบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ครูชิต »

ผมใช้เฟืองจีน ซื้อใน Shopee หรือ Lazada มันไม่ได้บอกว่าหมอบหรือภูเขา ถูกมากๆจนน่าแปลกใจ ลองเอามาใช้ ก็ปกติดี ส่วนจะทนมั้ย ผมเลยซื้อมาขนาดละ 2 ใบ จะได้เปลี่ยนเมื่อสึก 2 ใบยังไม่ถึง 100
การขี่จักรยานเสือภูเขาเป็นการหลุดพ้น หลีกหนีจากการ จำเจ วุ่นวาย
Riding mountain bikes is disengagement. Routinely escape from the tempest.
wslnw01
ขาประจำ
ขาประจำ

ลองเอง ถึงจะได้รู้
ใบเฟืองถึงเบอร์ฟันเดียวกัน 11spเหมือนกัน รุ่นเดียวกัน ถ้าไม่ได้อยู่ในเซ็ทเบอร์เดียวก็สามารถใช้กันได้ แต่การเปลี่ยนเกียร์จะไม่ค่อยสมูทเท่าที่ควร
ยกตัวอย่าง
-ใบเฟือง 17 ระหว่างชุด 11-28กับ 12-28 การไล่เรียงของเฟืองจะไม่เหมือนกัน แต่ใช้งานได้
-ใบเฟือง 15,17 ของXT 11 Sp ก็สามารถใช้กับ หมอบ 11-28ได้ แต่ตำแหน่งเฟืองจะต่างกัน ครึ่งฟัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”