ไมล์ที่มี gps จำเป็นต้องใช้ sensor ความเร็วด้วยมั้ย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
armnet
สมาชิก
สมาชิก

ไมล์ที่มี gps จำเป็นต้องใช้ sensor ความเร็วด้วยมั้ย

โพสต์ โดย armnet »

สอบถามครับไมล์ garmin มี gps สามารถเชื่อมกับเซ็นเซอร์วัดความเร็วด้วย ถามว่าอย่างไหนแม่นยำกว่ากัน และควรมีเซ็นเซอร์ความเร็วติดด้วยมั้ยครับ
dachamut
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: เลขที่ 88 ถ.แก้วพิจิตร ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25000
ติดต่อ:

Re: ไมล์ที่มี gps จำเป็นต้องใช้ sensor ความเร็วด้วยมั้ย

โพสต์ โดย dachamut »

เปรียบเทียบกับ ที่เคยใช้นาฬิกา Garmin GPS กับไมล์วัดความเร็ว จะใกล้เคียงกันครับ อยู่ที่ความสะดวกในการใช้งาน มากกว่าครับ ถ้าไม่เกิดจุดอับของการรับสัญญาณดาวเทียม แทบจะไม่เกิดผลในการวัดก็ว่าได้
ถ้าพูดถึงความแน่นอน ในการทำงานก็ติด Sensor ดีกว่า ครับไม่ต้องพึ่งสัญญาณภายนอก
exkasit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898654790
Bike: BMC TMR01

Re: ไมล์ที่มี gps จำเป็นต้องใช้ sensor ความเร็วด้วยมั้ย

โพสต์ โดย exkasit »

ใช้ garmin 500 ไม่ได้ใช้เซนเซอร์วัดความเร็ว ก็ปกตินะครับ ไม่เคยเจอสัญญาณหลุดเลย
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

Garmin 520 ใช้ เซนเซอร์ความเร็วที่มากับชุดของมัน ออกปั่นได้สามครั้งถอดเก็บเลยครับ สัญญานขาดเป็นช่วงๆน่ารำคาญ ใช้ Gps จับความเร็วดีกว่า อาจมีเพี้ยนบ้างถ้าปั่นลอดสะพาน หรือถนนที่ต้นไม้สูงๆขึ้นเยอะๆจนครึ้มๆสองข้างทาง
o-ran
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย o-ran »

ใช้ 520+ กับเซนเซอร์วัดความเร็วกับรอบขาอยู่ครับ ก็ทำงานปกตินะครับ นานๆ มีเพี้ยนบ้าง ประมาณแม่เหล็กบิดหรือเลื่อน ปรับใหม่ก็หายครับ
เวลาเอา trek 1.1 ไปปั่น sky lane ก็ย้ายไปแต่ตัวไมล์ ไม่ได้ติดเซนเซอร์ ระยะที่ได้ใกล้เคียงกับที่ระบุบนพื้นอยู่ครับ
Mr. Anfield
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr. Anfield »

จำเป็นไหมผมไม่รู้
แต่ขึ้นเทรนเนอร์ ช่วยได้
ขึ้นเขาช้าๆชันๆ ไมล์จับๆหยุดๆ ช่วยได้
ผมใช้กับbolt
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

ผมใช้ไมล์ garmin + vector รถไม่ติดเซ็นเซอร์สักอย่าง แต่วัดได้ครบทุกอย่าง ความเร็ว รอบขา วัตต์ อุณหภูมิ ความชัน ความสูง ระยะทาง ฯลฯ
urii
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย urii »

ถ้ายังไม่มีที่วัดความเร็ว, Gps อย่างเดียวก็ได้ครับ ความเร็วไม่ได้เพี้ยนมาก
ถ้ามีอยู่แล้ว แล้วดันมีขา Watt แนะนำถอดออกครับ สัญญาณมันกวนกัน
ถ้ามีอยู่แล้วและไม่ได้ติด Watt ก็ติดตั้งใช้งานไปครับ เอาไว้จับเวลาขึ้น Trainer ได้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”