ถ้าปั่นแบบนี้ ควรงอก "ล้ออะไร" เพิ่มดีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

ถ้าปั่นแบบนี้ ควรงอก "ล้ออะไร" เพิ่มดีครับ

โพสต์ โดย iamwutdy »

เกริ่นก่อน
ปัจจุบันใช้ล้อ Dura-ace c40 (ขอบงัด) ​ซึ่งเป็นล้อ all around ที่ดีมาก ครอบคลุมการใช้งานสุด ๆ

สาเหตุที่จะงอก เพราะจริง ๆ มีเฟรม 2 เฟรม คือ cervelo r3 และ cannondale caad12 ปัจจุบัน คือ ใช้วิธีถอดล้อสลับไป มาบ่อย ๆ ซึ่งบางทีมันอยู่คนละบ้านครับ เลยคิดจะงอกล้ออีกตัวเพื่อความสะดวกเพิ่มขึ้น

ปัญหา พอมี 2 ล้อ เลยอยากให้มันไม่ทับ line กันนัก จะได้ไว้ใช้ในโอกาสที่ต่างกันได้

ลักษณะการปั่น ปั่นเน้นออกกำลัง และออกทริปท่องเที่ยว บางครั้งต้องขี่บนถนนที่ไม่เรียบ ต้องเร่งบ่อย ๆ ปั่นเดี่ยวอยู่ที่ 28-30 ปั่นกลุ่ม 35+ นิดหน่อย เน้นปั่นสบายไม่เน้นเร็ว

ผู้ขี่หนัก 96 kg ล้อที่ซี่น้อย ๆ หรือรับ นน ได้แค่ 85 หมดสิทธิ์ครับ

อยากให้ล้อมีความ ทน เบา นุ่ม ไม่ย้วย เร่งง่าย เบรคดี ไม่จำกัดยี่ห้อ

ตอนแรกเล็งขอบต่ำ เพราะขับไม่เร็วพวก da24 มือ2 หรือ rs700 มือหนึ่ง อพราะไม่ต้องตั้งเบรคใหม่ แต่เห็นตัว rr21 dicut ก็น่าสนใจครับ

คิดว่าควรใช้ล้อไหน หรือ มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

Re: ถ้าปั่นแบบนี้ ควรงอก "ล้ออะไร" เพิ่มดีครับ

โพสต์ โดย gosrider »

iamwutdy เขียน:
อยากให้ล้อมีความ ทน เบา นุ่ม ไม่ย้วย เร่งง่าย เบรคดี ไม่จำกัดยี่ห้อ
โจทย์นี้ถ้าไม่นับเรื่องเบรคดีและน้ำหนักตัวเยอะ Rolf Vigor Alpha Stealth คือสุดยอดล้อขอบต่ำเท่าที่เคยใช้มา เท่าที่ใช้มา ตัวนี้ดุมลื่นมาก แข็ง หล่อมาก เวลาโดนยิงย่านความเร็ว 40+ เอาอยู่ไม่น่าเชื่อ แต่เบรคห่วยบรรลัย เจอน้ำเจอฝนควรจอดอยู่เฉยๆ

แต่ถ้ารวมทุกอย่างที่ว่ามา Campag Shamal/Fulcrum Racing Zero ให้ครบ ถ้าอยากได้ carbon Fulcrum ก็มีตัว carbon ดุม USB ก็ลื่นมากแล้ว แต่ถ้าอยากได้ดุมเทพ Cult ก็หา Fulcrum Racing Zero Competizione
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

Re: ถ้าปั่นแบบนี้ ควรงอก "ล้ออะไร" เพิ่มดีครับ

โพสต์ โดย bigfatt »

ที่เลือกล้อdtdicut r21กับdura ace c24คิดถูกแล้วครับ ดีกว่ายี่ห้ออื่นทั้งความคงทนและความแข็งแรง และไม่กะด้างมากเวลาปั่นผ่านทางขุขระ ดีกว่าตระกลูล้ออิตาลีที่มีโอกาศเม็ดทรายเข้าดุมง่ายกว่าและลูกปืนพวงแพงมาก
rachan12
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bianchi volpe

โพสต์ โดย rachan12 »

โจทย์นี้ถ้าไม่นับเรื่องเบรคดีและน้ำหนักตัวเยอะ Rolf Vigor Alpha Stealth คือสุดยอดล้อขอบต่ำเท่าที่เคยใช้มา เท่าที่ใช้มา ตัวนี้ดุมลื่นมาก แข็ง หล่อมาก เวลาโดนยิงย่านความเร็ว 40+ เอาอยู่ไม่น่าเชื่อ แต่เบรคห่วยบรรลัย เจอน้ำเจอฝนควรจอดอยู่เฉยๆ

แต่ถ้ารวมทุกอย่างที่ว่ามา Campag Shamal/Fulcrum Racing Zero ให้ครบ ถ้าอยากได้ carbon Fulcrum ก็มีตัว carbon ดุม USB ก็ลื่นมากแล้ว แต่ถ้าอยากได้ดุมเทพ Cult ก็หา Fulcrum Racing Zero Competizione

จริงครับ ผมเคยเอา rolf alpha stealth ลงจากเขาเขียวตอนฝนตกก ผมเกือบสละยานแล้ว ใจหายแว๊บเลย
iamwutdy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo R3 / Cannondale Caad12

โพสต์ โดย iamwutdy »

rachan12 เขียน:โจทย์นี้ถ้าไม่นับเรื่องเบรคดีและน้ำหนักตัวเยอะ Rolf Vigor Alpha Stealth คือสุดยอดล้อขอบต่ำเท่าที่เคยใช้มา เท่าที่ใช้มา ตัวนี้ดุมลื่นมาก แข็ง หล่อมาก เวลาโดนยิงย่านความเร็ว 40+ เอาอยู่ไม่น่าเชื่อ แต่เบรคห่วยบรรลัย เจอน้ำเจอฝนควรจอดอยู่เฉยๆ

จริงครับ ผมเคยเอา rolf alpha stealth ลงจากเขาเขียวตอนฝนตกก ผมเกือบสละยานแล้ว ใจหายแว๊บเลย
ดีนะที่ผมตัวหนักเลยไม่ได้ใช้ 555
rachan12
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bianchi volpe

โพสต์ โดย rachan12 »

จทย์นี้ถ้าไม่นับเรื่องเบรคดีและน้ำหนักตัวเยอะ Rolf Vigor Alpha Stealth คือสุดยอดล้อขอบต่ำเท่าที่เคยใช้มา เท่าที่ใช้มา ตัวนี้ดุมลื่นมาก แข็ง หล่อมาก เวลาโดนยิงย่านความเร็ว 40+ เอาอยู่ไม่น่าเชื่อ แต่เบรคห่วยบรรลัย เจอน้ำเจอฝนควรจอดอยู่เฉยๆ

ดีนะที่ผมตัวหนักเลยไม่ได้ใช้ 555

ใช้สกายเลน ยืน40 ได้นานสบายๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”