Carbon handlebar เทียบกับอะลู อะไรสะเทือนกว่ากันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

Carbon handlebar เทียบกับอะลู อะไรสะเทือนกว่ากันครับ

โพสต์ โดย Paxxa »

คิดว่าคาร์บอนกระเทือนกว่า แต่พบว่ามันก็แข็งมากจนกระเทือนมือชาเหมือนกันเลย
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

Re: Carbon handlebar เทียบกับอะลู อะไรสะเทือนกว่ากันครับ

โพสต์ โดย biggysmall »

ผมไม่รู้สึกต่างเลยนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

Re: Carbon handlebar เทียบกับอะลู อะไรสะเทือนกว่ากันครับ

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

ใช้รถอะไรครับ?
ตะเกียบหน้าเป็น Full Carbon มั้ย?
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
falsi
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย falsi »

ผมว่าอลูสะท้านมือกว่า

แต่คาร์บอนมันก็แล้วแต่ยี่ห้อด้วย
exkasit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898654790
Bike: BMC TMR01

โพสต์ โดย exkasit »

มีคันนึงอลู คันนึงคาร์บอน

อลูสะเทือนกว่าครับ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ยานฟูลคาร์บอนครับ ซางด้วย
นิรุต
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jamis Durungo SX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย นิรุต »

มีทั้ง แฮนคาร์บอน + อลู กับรถคันเดียวกันครับ แฮนอลูทะท้านกว่าครับ แต่ได้เรื่องความมั่นใจเรื่องความแข็งเเรงครับ
blueracing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0966852240
team: Cyclingism
Bike: Merida Scultura5000

โพสต์ โดย blueracing »

คาร์บอนนุ่มนวลกว่าครับ ผมจับ K-force มาใส่กับtcr adv2 ซางอลูสัมแรกรู้เลยครับว่ามัช่วยซับแรงกระแทกได้แบบไม่ต้องตั้งใจจับอาการเลย ตอนนี้ร้านแถวสวนลุมลด50%อยู่นะครับ อี่อี่
Midir
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Road

โพสต์ โดย Midir »

อย่างรู้สึกได้เลยครับ ชัดเจนมาก
เหมือนเฟรอลู กับคาร์บอนครับ
WingMTB
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Orbea Alma / Nich L3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย WingMTB »

Carbon นุ่มกันสะเทือนได้มากกว่าอลูชัดเจนคับ ยิ่งCarbon พวก Hi mod เกรดสูงๆยิ่งชั้ดเจน เช่นของ 3T ตัว Team กับ LTD(top) น้ำหนักอาจไม่ต่างกันมาก แต่feeling การสะเทือนสบายมือต่างกันจนพอรู้สึกได้อยู่
ส่วนStem ไม่ค่อยเห็นผลคับ
ซาง+ตะเกียบก็เห็นผลคับ แต่ก็ตามที่มากับเฟรมอะคับ ไม่ค่อยมีใครเปลี่ยนหรอก
Fluke1800
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมจักรยาน TTC เพชรบุรี
Bike: เปลี่ยนบ่อย
ตำแหน่ง: เพชรบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Fluke1800 »

ถ้าจะจัด carbon. อยากให้ซื้อรุ่นสูงๆ ซักนิดนึงครับ เวลาอัดหนักๆ จะไม่ค่อยรู้สึกว่าให้ตัว แข็งแต่นุ่ม

ตอนนี้ผมใช้อลูตัวบนๆ ครับ มั่นใจครับ
น้ำหนักไม่ต่างกันมาก
ฝากกด like กลุ่มเราด้วยนะครับ
ทีมจักรยาน TTC เพชรบุรี.
https://www.facebook.com/TTCbikeclub/
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

อลูผมเคยใช้ Pro plt กับ Zipp sl70 ergo ส่วนคาร์บอนใช้ Cinelli neos

คาร์บอน รู้สึกจะนุ่มกว่าไม่สะท้าน แต่ข้อเสียคือ ถ้าจับดรอปล่างยืนโยก หรือจับดรอปสปริ้นท์แรงๆ เหมือนกับจะให้ตัวได้นิดๆ ซึ่งทำให้รู้สึกไม่มั่นใจเหมือนกันครับมันหวิวๆแปลกๆ กลัวหัก :D :D

ที่มาใช้แฮนด์คาร์บอน เพราะ ต้องการลด นน.รถ แล้วไม่อยากให้มีสนิมกัดแฮนด์ตรงจุดรัดชิฟเตอร์กับแฮนด์ ถ้าไม่อยากใช้แฮนด์คาร์บอนแล้วต้องการลดแรงสะท้าน เปลี่ยนยางจาก 23 เป็น 25 สำหรับผมช่วยได้เยอะกว่าครับ
samad
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898600851
team: อิสระ
Bike: trek3900 cannondel LA Optima 2400 Specialized Allez e5 SMARTWELD
ติดต่อ:

โพสต์ โดย samad »

ยี่ห้อ วัสดุมิติระยะ มีส่วน
ความสะท้านเริ่มมาจากยี่ห้อรุ่นของยาง ความดันยาง ขอบ ซี่ ความยาวของตะเกียบ
ตะเกียบอัลลอย 6063 หนักและนุ่มกว่าตะเกียบอัลลอย 7075 แต่ถ้าตะเกียบอัลลอย 7075 ยาวกว่าก็นุ่มเท่ากัน
ซางไม่ตัดผสมใช้สเต็ม120-130 องศาลบมากฯ ความสะท้านมือน้อย
ตัดซางกุดสเต็มสั้นแต่รถท่อคออยาว ความนุ่มก็มีมาได้เช่นกัน แต่การตอบสนองมือมันก็ลดน้อยลงไป
ตะเกียบคาร์บอนบางรุ่นใช้คาร์บอนเคต่ำ ยาว390-400mm ผลคือไม่สะท้านขึ้นมาถึงแฮนด์ แลกกับการแตกหักง่าย
ตะเกียบคาร์บอนรถตระกูลเรสซิ่งทั้งแข็งทั้งสั้น380mm ถ้าใช้สเต็มบางฯ ใช้คาร์บอนอินทิเกรต แข็งและสะท้านไปถึงไหล่
มือชาจากแกนกลางลำตัวไม่แกร่ง ทิ้งน้ำหนักลงแฮนด์ น่องไม่แข็งจับแฮนด์แน่นไป รวมทั้งดึงกระชากแฮนด์
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”