เสียงดัง..แอ้ด ๆ ๆ ตอนรอบกดเท้าขวาลง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Suamop
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0864201328
team: -
Bike: เสือหมอบ

เสียงดัง..แอ้ด ๆ ๆ ตอนรอบกดเท้าขวาลง

โพสต์ โดย Suamop »

ขอคำแนะนำด้วยครับ...ตอนกดเท้าขวาลง มีเสียงดัง แอ้ด ๆ ๆ ลองถอดบันไดมาทาจารบี ไม่หายครับ..หรือว่าเป็นที่กระโหลก(กระโหลกกลวงครับ)
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เสียงดัง..แอ้ด ๆ ๆ ตอนรอบกดเท้าขวาลง

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

เสียงประหลาด ที่มักจะดังมาตอนเหยียบ มันหลายสาเหตุครับ หากันข้ามวันข้ามคืน

เท่าที่ผมเจอกับตัวมา

ผมถอดบันไดออกมา แล้ว ทำการรื้อแกนบันได (ไส้ในของบันไดนั้นล่ะ) แล้วทำความสะอาด ลงจารบีใหม่ ตรวจลูกปืนแกนบันไดว่าแตกมั้ย แห้งมั้ย

ประกอบกลับเข้าไป แล้วใส่เข้าบันได ก็หายไปเองครับ มันคงมีอะไรสักอย่าง หลวม

ถอดบันไดมาทาจารบี คุณได้รื้อบันไดด้วยหรือเปล่าครับ ถอดไส้ในแกนมันออกมาทำความสะอาด แต่อันนี้ต้องระวังนิด ถ้าไม่แน่ใจว่าทำยังไง แนะนำให้ช่างทำให้ครับ เดี๋ยวประกอบกลับแล้วไม่ได้
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Suamop
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0864201328
team: -
Bike: เสือหมอบ

Re: เสียงดัง..แอ้ด ๆ ๆ ตอนรอบกดเท้าขวาลง

โพสต์ โดย Suamop »

ขอบคุณ​นะครับ.. เดี๋ยว​ผมลองทำดู...
รูปประจำตัวสมาชิก
blueracing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0966852240
team: Cyclingism
Bike: Merida Scultura5000

โพสต์ โดย blueracing »

ขันบันไดแน่นไหม ลองดูก่อนครับ
wslnw01
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: fat bike

โพสต์ โดย wslnw01 »

ผมเคยมีอาการแบบนี้ เช็คทุกอย่าง สุดท้ายล็อคล้อหลังแน่นไม่พอ
kenki
สมาชิก
สมาชิก
Bike: My Allez

โพสต์ โดย kenki »

ของผมก็มีอาการคล้ายกันครับ ตอนแรกคิดว่าเป็นกะโหลกเพราะดังตอนกดบันได เดี๋ยวดังเดี๋ยวเงีบบ ผมถอดแกนบันไดออกมาอัดจารบีใหม่ครับ ถึงได้หายดังครับ ลองรื้อบันไดมาอัดจารบีดูครับผม
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arty118 »

ปัญหาโลกแตก 555 เป็นได้หลายอย่างครับ ตั้งแต่
- บันไดหลวม
- ลูกปืนบันไดแตก
- แกนปลดล้อไม่แน่น
- หลักอานลั่น
- กระโหลกหลวม
- น็อตใบจานหลวม

ค่อยๆไล่เช็คไปครับ
น้อย
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบสับถัง

โพสต์ โดย น้อย »

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:เสียงประหลาด ที่มักจะดังมาตอนเหยียบ มันหลายสาเหตุครับ หากันข้ามวันข้ามคืน

เท่าที่ผมเจอกับตัวมา

ผมถอดบันไดออกมา แล้ว ทำการรื้อแกนบันได (ไส้ในของบันไดนั้นล่ะ) แล้วทำความสะอาด ลงจารบีใหม่ ตรวจลูกปืนแกนบันไดว่าแตกมั้ย แห้งมั้ย

ประกอบกลับเข้าไป แล้วใส่เข้าบันได ก็หายไปเองครับ มันคงมีอะไรสักอย่าง หลวม

ถอดบันไดมาทาจารบี คุณได้รื้อบันไดด้วยหรือเปล่าครับ ถอดไส้ในแกนมันออกมาทำความสะอาด แต่อันนี้ต้องระวังนิด ถ้าไม่แน่ใจว่าทำยังไง แนะนำให้ช่างทำให้ครับ เดี๋ยวประกอบกลับแล้วไม่ได้
ใช้จารบี แบบไหนครับจะหามาลองทำเองบ้าง ขอบคุณครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

น้อย เขียน:ใช้จารบี แบบไหนครับจะหามาลองทำเองบ้าง ขอบคุณครับ
จารบีกระปุกขาว ๆ เงิน ๆ ของ Shimano เลยครับ Dura-ace grease ประมาณนี้
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
น้อย
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบสับถัง

โพสต์ โดย น้อย »

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:
น้อย เขียน:ใช้จารบี แบบไหนครับจะหามาลองทำเองบ้าง ขอบคุณครับ
จารบีกระปุกขาว ๆ เงิน ๆ ของ Shimano เลยครับ Dura-ace grease ประมาณนี้
มีร้านออนไลน์แนะนำมั๊ยครับ
ขอบคุณมากๆนะครับ
Mr.Blue
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida SCL4000

โพสต์ โดย Mr.Blue »

ของผมเสียงจากบันไดจะเป็นเสียงแก๊กๆ. เบาๆตามรอบการปั่น. ถ้าหยุดปั่นปล่อยรถฟรีจะไม่มีเสียง

และเสียงเอี๊ยดๆ. แบบอะไรบดเสียดสีกัน เป็นเฉพาะตอนกดหนักๆขึ้นเขา. อันนี้. คลีทสึก. พอเรากดหนักและมีแรงต้านเยอะๆ. แป้นมันขยับให้เกิดเสียง.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”