สอบถามผู้รู้ครับ อาการบาดเจ็บ รถไซส์เล็กไป '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
rachan12
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bianchi volpe

สอบถามผู้รู้ครับ อาการบาดเจ็บ รถไซส์เล็กไป '

โพสต์ โดย rachan12 »

อยากสอบถามผู้รู้ครับเกี่ยวกับอาการบาดเจ็บ คือผมขี่รถไซส์เล็กไป( จากที่ร้าน ฟิตติ้งบอก ) แต่ก็ยังปั่นมาเรื่อยๆประมาณ 6-7เดือน ตอนนี้มีอาการเจ็บ ส้นเท้าข้างซ้าย เจ็บอยู่ข้างเดียวครับ เหมือนเป็นรองช้ำ ไม่รู้ว่าสาเหตุมาจากจักรยานไซส์เล็กไปหรือเปล่าครับ
parathon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0836205030
team: Rail Bike
Bike: masi,guru
ติดต่อ:

Re: สอบถามผู้รู้ครับ อาการบาดเจ็บ รถไซส์เล็กไป '

โพสต์ โดย parathon »

อาการเจ็บจากส้นเท้าต้องตรวจสอบอีกทีครับ อาจจะเกิดความความไม่หยืดหยุ่นของกล้ามเนื้อ แต่ถ้ารถ size เล็กหรือ size ไม่พอดีตัวคือ ท่อคอหน้าจะต่ำทำให้ก้มเยอะ เบาะสูง ทำให้ท่าทางในการปั่นอยู่ในท่าที่ก้มลงมาก น้ำหนักจะลงไปที่มือทำให้มือชา คอจะต้องเงยหน้ามามองทางทำให้ปวดคอ ถ้า saddle to handderbar dorp เยอะมากอาจจะมีอาการชาที่เป้าด้วย
แต่อาการทั้งหมดนี้ อาจจะเกิดหรือไม่เกิดก็ได้ขึ้นอยู่กับร่างกายนักปั่นเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”