**ช่วยด้วยย** เคียวกระเดื้องโม่ หายไป 1 ตัว(เดิมมี3)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
hack55
ขาประจำ
ขาประจำ

**ช่วยด้วยย** เคียวกระเดื้องโม่ หายไป 1 ตัว(เดิมมี3)

โพสต์ โดย hack55 »

ล้อผม Rolf vigor alpha stealth
พอดีล้อผมตลับลูกปืนล้อมันพังเลยหาซื้อตลับมาเปลี่ยน
แล้วก็เอามา Service จึงมาเห็นว่าตัว เคียวกระเดื้องหายไป 1 ตัว จากปกติมันจะมี 3 ตัว

กรณีแบบนี้ผมจะทำยังไงได้บ้างครับ
-หาจากโม่ชิมาโน่ทั่วไป แกะมาใส่แทนเลยได้ไหม
-ใช้แค่ 2 ตัวได้ ไม่ต้องหาอีกตัวมาใส่ได้ไหม **ก่อนหน้านี้ไม่รู้ก็ใช้มาตลอด**
-ถามที่ตัวแทนแล้วเขาก็ไม่มีสต้อคสำรองไว้
-ถ้าเปลี่ยนโม่เป็น shimano ทั่วไปมาใส่แทนเลยได้ไหม มันจะมีเคียวกระเดื้องมาให้ติดโม่ 3 ตัวเลยใช่ไหมครับ

ขอคำแนะนำจากพี่ๆในกลุ่มครับ ว่าแบบนี้ผมทำอย่างไรได้บ้างครับ
ไฟล์แนบ
626339.jpg (92.71 KiB) เข้าดูแล้ว 1905 ครั้ง
:D :D :D :D :D
รูปประจำตัวสมาชิก
V_kookai_V
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Roubaix 1.0 LE 2016
ตำแหน่ง: Bangkok, Thailand

Re: **ช่วยด้วยย** เคียวกระเดื้องโม่ หายไป 1 ตัว(เดิมมี3)

โพสต์ โดย V_kookai_V »

ถ้าเอาของยี่ห้ออื่นมาใส่รูปร่างอาจจะไม่เหมือนกันครับ

ถ้าอยากได้ของใหม่เลยที่ Cycle boutique น่าจะสั่งให้ได้แต่ต้องรอของส่งมาซักพัก เพราะผมเคยสั่ง End cap collar ของล้อหน้าใหม่มาเพราะไปงัดแล้วซีลขาด เลยต้องสั่งใหม่ทั้งชิ้น ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ อาจจะต้องหาล้อมาใช้แทนไปซักระยะหรือไม่ก็หาแบบนี้ไปก่อน รอของมาส่งแล้วค่อยซ่อม
Fuji Roubaix 1.0LE 2016, 105+Ultegra+Dura-ace groupset, Handlebar - Zipp, Stem, Seatpost, and Saddle - Oval Concept, Rolf Prima Elan.
hack55
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: **ช่วยด้วยย** เคียวกระเดื้องโม่ หายไป 1 ตัว(เดิมมี3)

โพสต์ โดย hack55 »

V_kookai_V เขียน:ถ้าเอาของยี่ห้ออื่นมาใส่รูปร่างอาจจะไม่เหมือนกันครับ

ถ้าอยากได้ของใหม่เลยที่ Cycle boutique น่าจะสั่งให้ได้แต่ต้องรอของส่งมาซักพัก เพราะผมเคยสั่ง End cap collar ของล้อหน้าใหม่มาเพราะไปงัดแล้วซีลขาด เลยต้องสั่งใหม่ทั้งชิ้น ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ อาจจะต้องหาล้อมาใช้แทนไปซักระยะหรือไม่ก็หาแบบนี้ไปก่อน รอของมาส่งแล้วค่อยซ่อม
ตอนสั่งใช้เวลานานไหมครับกว่าของจะมา

อีกนี้ของผมแค่ตัวเคียวกระเดื้องเอง จริงๆเขาน่ามี spare ไว้ แต่กลับไม่มี spare ซะงั้น เฮ้อออ
:D :D :D :D :D
V_kookai_V
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fuji Roubaix 1.0 LE 2016
ตำแหน่ง: Bangkok, Thailand

โพสต์ โดย V_kookai_V »

hack55 เขียน:
V_kookai_V เขียน:ถ้าเอาของยี่ห้ออื่นมาใส่รูปร่างอาจจะไม่เหมือนกันครับ

ตอนสั่งใช้เวลานานไหมครับกว่าของจะมา

อีกนี้ของผมแค่ตัวเคียวกระเดื้องเอง จริงๆเขาน่ามี spare ไว้ แต่กลับไม่มี spare ซะงั้น เฮ้อออ
ตอนนั้นผมรอประมาณ 2 อาทิตย์ครับ

พวก part แบบนี้เค้าไม่ stock ไว้หรอกครับ มันไม่ค่อยจะเสีย หรือมีใครมาเปลี่ยน ปกติมันจะมีปัญหาก็แค่ซี่ขาด หรือล้อ out of true มากกว่า

ว่าจะลองถามที่ร้านว่าจะสั่ง part เพื่อเปลี่ยน hub ล้อหลังเป็น T2 High engagement rachet ได้หรือเปล่ายังไม่ได้ถามเลย เหอๆๆ
Fuji Roubaix 1.0LE 2016, 105+Ultegra+Dura-ace groupset, Handlebar - Zipp, Stem, Seatpost, and Saddle - Oval Concept, Rolf Prima Elan.
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

เขี้ยว..

ส่วน เคียว.... แบบนี้ครับ 555
215326.jpg (47.62 KiB) เข้าดูแล้ว 1763 ครั้ง
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”