เบรคก้ามปู เอามาใส่กับตะเกียบสำหรับเบรคผีเสื้อได้ไหมครับ (มีรูป)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
wazgod
สมาชิก
สมาชิก

เบรคก้ามปู เอามาใส่กับตะเกียบสำหรับเบรคผีเสื้อได้ไหมครับ (มีรูป)

โพสต์ โดย wazgod »

มีไฮบริดเก่าอยู่คันนึง ใช้เบรคก้ามปู(tektro r369)อยู่ อยากใส่ยางใหญ่ขึ้นแต่มันติดตะเกียบเลยจะหาตะเกียบใหม่มาใส่
ปัญหาคือตะเกียบ 26" ซางนิ้วเกลียวของใหม่นี่หายากมากครับ

ไปเจอเจ้านึงใน ebay เขาระบุว่าสำหรับเบรคผีเสื้อ (มีหลักเบรคยื่นออกมา)
อยากทราบว่าจะเอาเบรคก้ามปูไปใส่ได้ไหมครับ ก้ามเบรคหรือผ้าเบรคจะติดหลักเบรคบนตะเกียบไหม
แล้วรูยึดตระแกรงหน้าของตะเกียบนี้จะใส่เบรคก้ามปูได้ไหม หรือมันมีรูหลายแบบ เพราะตะเกียบเดิมก็เห็นยึดตรงรูนี้
Ultracycle-34-079-024-rgb.jpg (59.03 KiB) เข้าดูแล้ว 1419 ครั้ง
61zdcD53k3L._SX425_.jpg (15.28 KiB) เข้าดูแล้ว 1419 ครั้ง
matchy_j
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859600192
Bike: Brompton / Neo bike /ผ่าหวายเก่าๆ/ Mantague BMW Active Line

Re: เบรคก้ามปู เอามาใส่กับตะเกียบสำหรับเบรคผีเสื้อได้ไหมครับ (มีรูป)

โพสต์ โดย matchy_j »

หลักเบรกผีเสื้อ​ กับหลักวีเบรกมันก็ระยะเท่ากัน​

ส่วนตะเกียบในรูปถ้าจะใส่เบรกก้ามปูก็ใส่ได้​ ผ้าเบรกไม่ติดหลักเบรกผีเสื้อหรอก​ เพราะหลักเบรกมันจะอยู่ต่ำกว่าขอบล้อ​ แต่ดูว่าผ้าเบรกก้ามปูจับขอบล้อถึงไหมแค่นั้น​ ถ้าจับไม่ถึงก็ต้องใช้ก้ามเบรกขายาว
matchy_j
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859600192
Bike: Brompton / Neo bike /ผ่าหวายเก่าๆ/ Mantague BMW Active Line

Re: เบรคก้ามปู เอามาใส่กับตะเกียบสำหรับเบรคผีเสื้อได้ไหมครับ (มีรูป)

โพสต์ โดย matchy_j »

อิกอย่างดูน๊อตเบรกก้ามปูด้วยว่าเป็นแบบไหน​ ถ้าเป็นน็อตตัวผู้ยาวๆร้อยทะลุตะเกียบแล้วใส่ตัวเมียอิกฝั่งก็ใส่ง่าย

แต่ถ้าแบบน๊อตตัวผู้สั้นแล้วตัวเมียที่ด้านหลังยาว​ อาจต้องใช้สว่านคว้านรูตะเกียบให้ใหญ่ขึ้นครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ถ้าเป็นตะเกียบตามรูป ผมว่าลืมเรื่องเบรคก้ามปูไปดีกว่าครับ เบรคมันไม่ถึงขอบล้อ เพราะรูที่เห็นนั้น เขามีไว้ติดตั้ง stoper ของเบรคแบบปีกผีเสื้อ ซึ่งจะต้องอยู่สูงขึ้นไป โดยหลักการแล้ว ตะเกียบที่ออกแบบมาใช้สำหรับพวกล้อ 26" ไม่ว่าจะทำมาเพื่อรถทัวริ่ง หรือ เสือภูเขา จะหน้าตาไม่เหมือนกับที่ทำมาสำหรับพวกเสือหมอบ เพราะclearance ระหว่างส่วนล่างของขอบบน ( crown )ของตะเกียบ จะไม่เท่ากัน ของเสือหมอบจะใกล้กันมากกว่า พูดง่ายๆว่า ยางของล้อหน้าอยู่ใกล้กับตะเกียบมากกว่า เพราะไม่ได้ออกแบบเผื่อสำหรับใส่พวกตะแกรง หรือ บังโคลนแบบรถทัวริ่งครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”