ปวดหลัง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Chet TheKop
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ปวดหลัง

โพสต์ โดย Chet TheKop »

ปั่นขึ้นเชินชันแล้วเกิดอาการปวดหลังส่วนล่างบริเวณเอว เป็นเพราะอะไร แก้ไขยังไงครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปวดหลัง

โพสต์ โดย arty118 »

กล้ามเนื้อลำตัวไม่แข็งแรงครับ เวลากดเยอะๆ มันไปดึงกล้ามเนื้อหลังด้วย เลยปวดครับ

ต้องไปเวทเพิ่มครับ หลักๆ ก็สควอท เดดลิฟ แพลงค์ ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ตามคุณ arty118 เลยครับ

กล้ามเนื้อแกนกลางลำตัวไม่แข็งแรง
ร่วมกับวิธีการออกแรงที่ไม่เหมาะสมด้วย คือ เผลอเกร็งหลังร่วมด้วย ก็เลยไปกันใหญ่ บางทีก็จับแฮนด์ผิดที่ เช่น ไปจับ drop ทั้งๆที่เวลาขึ้นเนินเราไม่ต้องการความ aero เลยด้วยซ้ำไป

นอกจากบริหารกล้ามเนื้อแกนกลางลำตัวแล้ว ก็ต้องฝึกวิธีออกแรง และวิธีการจับแฮนด์และบังคับรถครับ พยายามโฟกัสไปที่การออกแรงของกล้ามเนื้อขาและสะโพก แล้วปล่อยวางกล้ามเนื้อบั้นเอว ย้ายมือไปจับที่แฮนด์ตรง มองไปข้างหน้ายาวๆ อย่าก้มมองที่ล้อครับ ทำตัวผ่อนคลาย ทำให้คุ้นครับ แล้วจะสบายหลังขึ้น พยายามอย่าเผลอก้ม เพราะมันไม่ช่วยให้เร็วขึ้น รวมทั้งปอดขยายตัวได้ไม่ง่ายเท่ากับการปั่นตัวตรง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Chet TheKop
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Chet TheKop »

ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”