อยาถามคนที่เคยใช้เบาะฟิสิค ว่าเปลี่ยนไปใช้เบาะอะไรแทนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

อยาถามคนที่เคยใช้เบาะฟิสิค ว่าเปลี่ยนไปใช้เบาะอะไรแทนครับ

โพสต์ โดย thaiji333 »

อยาถามคนที่เคยใช้เบาะฟิสิค ว่าเปลี่ยนไปใช้เบาะยี่ห้ออะไรแทนครับ
พอดีว่าของเก่าใช้ตัวคลาสิค ราง kium หัวเบาะมันถลอกหมดแล้ว อยากรู้ว่าคนส่วนมากหันไปใช้อะไรแทนจากเบาะฟิสิค ตอนนี้ก้นทนไม่ไหวแล้วครับ 555 ขอบคุณครับ
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: อยาถามคนที่เคยใช้เบาะฟิสิค ว่าเปลี่ยนไปใช้เบาะอะไรแทนครับ

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

ไปใช้เบาะที่ก้นเราชอบครับ ไม่ได้กวนนะครับ แต่ของแบบนี้มันนาๆจิตตังครับของใครของมันถ้าอยากเปลี่นก็ลองเอาจักรยานไปร้านแล้วลองดูครับ(ร้านแถวบ้านผมสะดวกให้ลองนะ) แล้วเห็นยี่ห้อหนึ่งครับน่าสนใจดี SQ Lab
รูปประจำตัวสมาชิก
almondseven
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tern UNO

Re: อยาถามคนที่เคยใช้เบาะฟิสิค ว่าเปลี่ยนไปใช้เบาะอะไรแทนครับ

โพสต์ โดย almondseven »

เคยใช้ fizik kurve chameleon แต่เจ็บก้น เลยไปลอง Spe Toupe ตอนนี้โอเคเลย
Logxx
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Logxx »

ผมมาใช้โปรโลโก้ตัวคารบอน ละสุดท้ายจบที่ไจแอนตัวคารบอนครับ (เปลี่ยนเพราะเบาะไจแอนเบากว่าแค่นั้นแหละ)
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

ในฐานะที่เป็นฟิตเต้อร์ อยากแนะนำให้เริ่มที่

ขนาดที่เหมาะสมกับ กระดูก Sit bone ของเราก่อน .....

จากนั้นเริ่มที่ทรงอาน

เริ่มต้น ให้ลองอานที่เป็นทรง flat ก่อนครับ จะมีร่องกลางหรือไม่มีร่องกลาง แล้วแต่ชอบ แบบของยี่ห้อไหนก็ได้ครับ

หากลองแล้วเจ็บชา ค่อยไปลองแบบที่เป็นทรง wave ครับ ซึ่งมันจะละเอียดอ่อนในการ set ให้พอดี ยากกว่าแบบ flat ครับ

หากนั่งอานแบบไหนก็เจ็บให้ปรึกษาฟิตเต้อร์ต่อไปครับ

ขอให้ก้นท่านเจอเนื้อคู่นะครับ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

หลักลาย โป้งๆชึ่ง เขียน:ไปใช้เบาะที่ก้นเราชอบครับ ไม่ได้กวนนะครับ แต่ของแบบนี้มันนาๆจิตตังครับของใครของมันถ้าอยากเปลี่นก็ลองเอาจักรยานไปร้านแล้วลองดูครับ(ร้านแถวบ้านผมสะดวกให้ลองนะ) แล้วเห็นยี่ห้อหนึ่งครับน่าสนใจดี SQ Lab
ช่วงนี้ปล่อยกันเยอะมาก ไม่รู้เกิดอะไรขึ้นครับ ตอนแรกก็สนใจครับ
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

almondseven เขียน:เคยใช้ fizik kurve chameleon แต่เจ็บก้น เลยไปลอง Spe Toupe ตอนนี้โอเคเลย
มองไว้เหมือนกันครับ ทรงสวย
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Logxx เขียน:ผมมาใช้โปรโลโก้ตัวคารบอน ละสุดท้ายจบที่ไจแอนตัวคารบอนครับ (เปลี่ยนเพราะเบาะไจแอนเบากว่าแค่นั้นแหละ)
ผมนึกว่าเบาะคาร์บอนจะกระแทกน้อยกว่าซะอีกครับ
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

trek3900/2009 เขียน:ในฐานะที่เป็นฟิตเต้อร์ อยากแนะนำให้เริ่มที่

ขนาดที่เหมาะสมกับ กระดูก Sit bone ของเราก่อน .....

จากนั้นเริ่มที่ทรงอาน

เริ่มต้น ให้ลองอานที่เป็นทรง flat ก่อนครับ จะมีร่องกลางหรือไม่มีร่องกลาง แล้วแต่ชอบ แบบของยี่ห้อไหนก็ได้ครับ

หากลองแล้วเจ็บชา ค่อยไปลองแบบที่เป็นทรง wave ครับ ซึ่งมันจะละเอียดอ่อนในการ set ให้พอดี ยากกว่าแบบ flat ครับ

หากนั่งอานแบบไหนก็เจ็บให้ปรึกษาฟิตเต้อร์ต่อไปครับ

ขอให้ก้นท่านเจอเนื้อคู่นะครับ
แบบ wave ยังไม่เคยลองครับ แต่สนใจอยูเหมือนกันครับ
Number8
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898554137
team: Dr.bike club/ Fang nopburi
Bike: Schwinn/ specialized M2/ LOOK 675
ตำแหน่ง: ฝาง เชียงใหม่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Number8 »

Selle SMP
มนุษย์ไม่ได้ถูกสร้างมาเพื่อยอมแพ้ มนุษย์อาจถูกทำลายได้ แต่ไม่ยอมแพ้
เออร์เนส แฮมมิ่งเวย์
Logxx
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Logxx »

thaiji333 เขียน:
Logxx เขียน:ผมมาใช้โปรโลโก้ตัวคารบอน ละสุดท้ายจบที่ไจแอนตัวคารบอนครับ (เปลี่ยนเพราะเบาะไจแอนเบากว่าแค่นั้นแหละ)
ผมนึกว่าเบาะคาร์บอนจะกระแทกน้อยกว่าซะอีกครับ
ผมว่าอยู่ที่ความหนาฟองน้ำของเบาะและสรีระที่เข้ากับกระดูกก้นอะครับ เพราะผมเคยใช้ของเวโลที่เปนคารบอนมาก่อน แบบเจบมาก ใช้ได้วันเดียวขี่ได้สองรอบสนามฟ้า ขายทิ้งเลยครับ
หนุ่มหน้ามน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0619499828
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน »

ถ้าคิดจะปั่นแบบจริงจัง ผมแนะนำไปร้านที่มีบริการวัด Sit bone และมีเบาะที่เหมาะสมให้กับเราทดลอง....

**หลายร้าน วางมัดจำเท่าราคาเบาะ แล้วให้ทดลองใช้งาน 1 สัปดาห์ พอใจสั่งเบาะใหม่ให้ ไม่พอใจคืนเงินให้เต็มจำนวนทุกกรณี

จากคนที่เจ็บมาเยอะ เพราะเปลี่ยนไปเรื่อยตามคำบอกกล่าวที่ว่าตัวนั้นดี ตัวโน้นดี อันนี้สวย อันนั้นโดนใจ....5555+

ตอนนี้จบที่ SQ-LAB ครับ
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

หนุ่มหน้ามน เขียน:ถ้าคิดจะปั่นแบบจริงจัง ผมแนะนำไปร้านที่มีบริการวัด Sit bone และมีเบาะที่เหมาะสมให้กับเราทดลอง....

**หลายร้าน วางมัดจำเท่าราคาเบาะ แล้วให้ทดลองใช้งาน 1 สัปดาห์ พอใจสั่งเบาะใหม่ให้ ไม่พอใจคืนเงินให้เต็มจำนวนทุกกรณี

จากคนที่เจ็บมาเยอะ เพราะเปลี่ยนไปเรื่อยตามคำบอกกล่าวที่ว่าตัวนั้นดี ตัวโน้นดี อันนี้สวย อันนั้นโดนใจ....5555+

SQ-LAB ปล่อยกันเยอะมาก ลังเล SQ-LAB / FABRIC อยู่ครับ
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

thaiji333 เขียน:
หนุ่มหน้ามน เขียน:ถ้าคิดจะปั่นแบบจริงจัง ผมแนะนำไปร้านที่มีบริการวัด Sit bone และมีเบาะที่เหมาะสมให้กับเราทดลอง....

SQ-LAB ปล่อยกันเยอะมาก ลังเล SQ-LAB / FABRIC อยู่ครับ
SQ-LAB เป็นอานที่นั่งสบายแต่.. มันมีวิธีติดตั้งให้พอดี ถ้าซื้อมือ 2 มา แล้วติดตั้งไม่ถูกจะพาลบอกว่าอานไม่ดี ก่อนซื้อมือ 2 ศึกษาวิธีติดตั้งโดยไปลองที่ตัวแทนจำหน่ายดูก่อนครับ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Strida LT, Brompton M6L-X, Tyrell FSX, Alex Moulton SST, Giant TCR SL, Scott Foil Platinum, Basso Diamante, Tarmac SL6, Factor O2

โพสต์ โดย preedexz »

เรื่องของตูดนี้ตอบยาก ตูดใครตูดมันแล้วคำว่าดีแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันด้วยสิ มันต้องลองเรื่อยๆถึงจะได้รู้ครับ ทุกวันนี้ผมใช้ sq-lab ไปร้านตัวแทนลองจับวัดก้นปรับองศาเบาะให้เรียบร้อย ก็กลับมาถูกใจครับ
ปล. แต่ถ้าถามว่าสบายสุดเท่าที่เคยใช้มาเป็นเบาะ smp ครับ (แต่ที่ไม่ได้ใช้ต่อเพราะมันดูแลรักษายาก)

อันนี้สำคัญสุดก่อนจะซื้ออะไรศึกษาข้อมูลให้ดี เบาะรุ่นเดียวกันมันมีหลายความกว้าง ถ้าเราเลือกที่ความกล้างไม่เหมาะสมเราอาจจะพาลว่าเบาะมันไม่ดีก็ได้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”