คัน อยากเปลียนล้อ ถ้าเปลียนไปคาร์บอน จะแตกต่างกันมากมั้ยครับ กลัวเบรคไม่สู้เท่าล้ออลูครับ '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Panawin
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 080-4181018
team: Udonthani
Bike: Roadbike

คัน อยากเปลียนล้อ ถ้าเปลียนไปคาร์บอน จะแตกต่างกันมากมั้ยครับ กลัวเบรคไม่สู้เท่าล้ออลูครับ '

โพสต์ โดย Panawin »

ตอนนี้ ใช้ล้อตัวนี้อยู่ครับ ถ้าเปลียนไปคาร์บอน จะแตกต่างกันมากมั้ยครับ กลัวเบรคไม่สู้เท่าล้ออลูครับ... ชอบคู่นี้ตรง ลุยน้ำลุยฝน ไม่ต้องดูแลมาก ... แต่ตอนนี้รู้สึกคัน อยากลองคาร์บอนครับ... ขอบคุณครับ? :?: :?:
ไฟล์แนบ
031A1961-D610-45FE-A069-87DCEFCC99E5.jpeg (307.76 KiB) เข้าดูแล้ว 3002 ครั้ง
phumphing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ตอนนี้มี Trek7000 รอเสือหมอบอยู่

Re: คัน อยากเปลียนล้อ ถ้าเปลียนไปคาร์บอน จะแตกต่างกันมากมั้ยครับ กลัวเบรคไม่สู้เท่าล้ออลูครับ '

โพสต์ โดย phumphing »

ล้อคาร์บอนต่อให้ใช้ผ้าเบรคเทพๆก็เบรคสู้ล้ออลูฯไม่ได้หรอกครับ
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: คัน อยากเปลียนล้อ ถ้าเปลียนไปคาร์บอน จะแตกต่างกันมากมั้ยครับ กลัวเบรคไม่สู้เท่าล้ออลูครับ '

โพสต์ โดย Runbird »

ตามคุณ phumphing ครับ ประสิทธิภาพการหยุดยังไงล้อขอบคาร์บอนก็สู้ขอบอลูฯ ไม่ได้...แต่ฝึกฝนให้คุ้นเคยได้ครับ...

แต่ถ้าเอาขอบคาร์บอนแบบหยุดดีด้วย...คงต้องไปคาร์บอนดิสก์เบรค...ซึ่งลามไปถึงการเปลี่ยนเฟรม...เรื่องใหญ่เข้าไปอีก

สำหรับประสิทธิภาพในการปั่น ล้อคาร์บอนดีกับการปั่นยังไงไม่ดียังไง คงไม่ต้องพูดถึง มีให้อ่านเยอะแยะ

ผมไม่ใช่โปรฯ ไม่ใช่เซียนนะครับ...เอาเท่าที่รู้และประสบการณ์ของตัวเองมาเล่าให้ฟัง

เอาเป็นว่าอยากใช้ก็ใช้เลยครับ เขาใช้กันถมถืด....มีแค่สิ่งสำคัญหลัก ๆ สำหรับการใช้ล้อขอบคาร์บอนที่แนะนำกันต่อ ๆ มา คือ...

1. เวลาลุยน้ำลุยฝน ต้องเปลี่ยนพฤติกรรมการปั่น... ง่าย ๆ ก็ช้าลงหน่อยมีสตินิดจะได้เบรคทัน....ที่จริงข้อนี้มันใช้กับพาหนะทางบกทุกชนิดล่ะครับ...สังเกตรถยนต์เป็นตัวอย่าง...ที่เกิดอุบัติเหตุเวลาฝนตกถนนลื่น..แหกโค้ง..จิ้มท้ายกันโครม...เหินน้ำตกถนน...กดเบรคหมุนติ้วอยู่กลางถนน...ส่วนใหญ่ก็เพราะยังขับแบบเดิมเหมือนถนนแห้ง...ไม่เปลี่ยนรูปแบบการขับขี่

***ริมเบรคขอบคาร์บอนเปียก ๆ เวลาปั่นทางราบมันไม่ได้เลวร้ายถึงขนาดกำแล้ววืดเหมือนกำอากาศหรอกครับ...ผ้าเบรคดี ๆ มันก็สร้างความเสียดทานได้...แต่ต้องกะระยะเบรคใหม่ให้ดี...มาช้าพอเอาอยู่...กดปล่อย ๆ เลีย ๆ เหมือนมี ABS ดี คุมทิศทางซ้ายขวา + ทรงตัวต่อไม่ให้ล้มได้...แต่ถ้ามาเร็วตัวใครตัวมันครับ...ที่จริงผมใช้ล้อขอบคาร์บอนอยู่เวลาลุยน้ำ/ฝน ผมไม่กลัวเบรคไม่อยู่นะ..เพราะผมจะค่อย ๆ ไป...ผมกลัวยางห่วย ๆ กับถนนลื่น ๆ มากกว่า....ขอบอลูฯ เบรคดีจับอยู่ ๆ แต่มาเร็ว ๆ แล้วตกใจกำเบรคแล้วล้อตาย...ถ้ายางห่วยถนนลื่น...ก็นอนเหมือนกันครับ

2. เวลาลงเขา...ลงเนินสูง...ที่ต้องใช้เบรคแบบต่อเนื่อง...ซึ่งเป็นข้อด้อยของล้อขอบคาร์บอน....(เบรคเฟด/ขอบบวม/ยางระเบิด) ข้อมูลมีให้ศึกษาเยอะครับ...ผมไม่มีอะไรแนะนำเพราะไม่มีประสบการณ์...แต่ผู้รู้และมีประสบการณ์บอกว่า...ฝึกฝนกันได้...แต่...ล้อขอบคาร์บอนนั้นต้องคุณภาพดีและผ้าเบรคต้องดีด้วย....พอบวกกับฝีมือ...ก็รอดครับ...ไม่มีอะไรให้กังวล
"Simply Irresistible"
Logxx
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Logxx »

ผมใช้ล้อคารบอนยาวฮาฟขอบไม่บวมนะครับ ลงเขาฮลากที่ชลบุรีบ่อยๆ แต่ถ้าเปนยางงัดนี่ไม่น่ารอดครับ
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

ตามที่พี่ๆ พูดไว้ข้างบน ขอบล้อเท่ากับอลูดีกว่าเรื่องความทน คาร์บอนดีกว่าเรื่องความเบา ไปปั่นขึ้นลงเขา อลูลงเขาบรคดีกว่า แต่ขอเพิ่มเติม ก้ามเบรคควรเกรดดี ผ้าเบรคคาร์บอน และตั้งก้ามเบรคให้สัมผัสขอบเบรคทั้งสองข้างแรงกดต้องเท่ากัน หากไม่เท่ากันเบรคจะดัง และขอบล้อจะเสีย พบครึ่งทาง คาร์บอนขอบอลูครับ ดีกว่า
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

อลูฯขอบคาร์บอน +1
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
Panawin
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 080-4181018
team: Udonthani
Bike: Roadbike

โพสต์ โดย Panawin »

ขอบคุณมากครับ... สรุป ล้อเดิมพอแล้วครับ
exkasit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898654790
Bike: BMC TMR01

โพสต์ โดย exkasit »

มีคาร์บอนไว้อีกคู่ก็ดีนะฮะ สลับกันใช้แก้เบื่อ ได้ลองให้รู้ด้วย ช่วงหน้าฝนก็เอาอลูใช้ หน้าหนาวแห้งๆก็คาร์บอน
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Strida LT, Brompton M6L-X, Tyrell FSX, Alex Moulton SST, Giant TCR SL, Scott Foil Platinum, Basso Diamante, Tarmac SL6, Factor O2

โพสต์ โดย preedexz »

ต่างอย่างชัดเจน เรื่องคงความเร็วหรือน้ำหนักล้อคาร์บอนดีกว่าชัดเจน ส่วนเรื่องขอบเบรคยังไงอลูก็ดีกว่า แต่ก็ไม่ใช่ว่าเบรคคาร์บอนจะแย่มาก เพราะต้องดูหลายๆปัจจัย ว่าโปรไฟล์ล้อออกแบบมาดีแค่ไหน ผ้าเบรคเป็นยังไงครับ ซึ่งถึงจะไม่เทียบเท่าอลูแต่ก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้น ระยะเบรคห่างกันไม่กี่เมตร และที่สำคัญเทคโนโลยีเบรคตอนนี้มาไกลมากแล้ว ล้อคาร์บอนริมเบรค Dura ace/Ultrega (เท่าที่มีใช้มา) ถ้ากดเบรคสุดนี้ล้อล็อกเลยนะครับเรียกว่าเอาอยู่เหลือเฟือ
สุดท้ายถ้าจะเล่นคาร์บอนแนะนำมาให้สุดที่คาร์บอนล้วนครับ อย่ามาแบบรักพี่เสียดายน้องชอบล้อคาร์บอนแต่ขอบเบรคอลูครับ
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

:mrgreen: :mrgreen: ยุคนี้ต้องมีสองคู่ครับคาร์บอนคู่อลูคู่เลือกใช้ให้ถูกประเภทการใช้งานเดินงานพรมแดงก็เอาเมียน้อยไป(ขอบคาร์บอน)
เดินงาน อบต.ก็เอาเมียหลวงไป(ขอบอลู)
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

Panawin เขียน:ตอนนี้ ใช้ล้อตัวนี้อยู่ครับ ถ้าเปลียนไปคาร์บอน จะแตกต่างกันมากมั้ยครับ กลัวเบรคไม่สู้เท่าล้ออลูครับ... ชอบคู่นี้ตรง ลุยน้ำลุยฝน ไม่ต้องดูแลมาก ... แต่ตอนนี้รู้สึกคัน อยากลองคาร์บอนครับ... ขอบคุณครับ? :?: :?:
คาร์บอน จะเอาไปลุยน้ำลุยฝน งานเข้ากว่าเดิมนะครับ :mrgreen:

อันดับแรกคือ เบรกจะโดนสิ่งสกปรกจากน้ำจากฝนขูบขอบล้อคาร์บอน ขนาดล้ออลูยังเป็นรอย ถ้าไม่ขยันเซ็ดเบรกกับขอบล้อ

อันดับที่สองคือ คาร์บอน เบรกตอนเปียกลื่น มันจะกินระยะมากกว่าขอบอลู ให้ตายก็เบรกยาวกว่า ถ้าตรงนี้ไม่เป็นปัญหา ถือว่าตกไป แต่ถ้าคิดว่าต้องใช้เบรกเยอะ ก็ขอให้พิจารณา โดยเฉพาะข้อ 1 มารวมกัน

ถ้าท่านชอบลุยน้ำลุยฝน ต้องไปเล่น DISC BRAKE เลยครับ หายห่วง ขอบล้อจะเปื้อนจะเละ ก็เอาอยู่ทุกหมัด แต่ดูแล้ว รถท่านเป็น RIM BRAKE

ชอบลุยน้ำลุยฝน ใช้อลูต่อไปเถอะครับ เดี๋ยวใช้คาร์บอนแล้วเห็นรอยแล้วจะเครียด
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

เล่นชิc40ไปเลย ใช้สบายใจผ้าเบรคถูกกว่าแถมไม่เปลือง
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

ผมว่าล้อ campagnolo / fulcrum ริมเบรคใกล้เคียงกับล้ออลูนะครับ

แต่ผมไปดิสก์เบรคแล้ว
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”