ขอความรู้เรื่องการขึ้นซี่ลวดล้อหลังครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

ขอความรู้เรื่องการขึ้นซี่ลวดล้อหลังครับ

โพสต์ โดย Runbird »

ถ้าดุม (Straight Pull) ของล้อหลังเสือหมอบ สามารถขึ้นซี่ลวดที่ไขว้กันให้แตะกันก็ได้ ไม่แตะกันก็ได้ (ดูจากองศาของมุมการยึดหัวซี่ลวดตรงไปยังขอบล้อ)

พูดง่าย ๆ ก็คือเบียดกันนั่นแหละครับ

การขึ้นซี่แบบให้เบียดกันหรือไม่เบียดกัน มีผลดีผลเสียอย่างไรบ้างครับ? ส่งผลถึงความแข็งแรงของล้อ หรือความทนทานของซี่ลวดหรือไม่อย่างไร? ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ...
"Simply Irresistible"
รูปประจำตัวสมาชิก
pong4400
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0958302650
Bike: Trek 8500
ตำแหน่ง: กรุงเทพ
ติดต่อ:

Re: ขอความรู้เรื่องการขึ้นซี่ลวดล้อหลังครับ

โพสต์ โดย pong4400 »

ความเห็นส่วนตัว
ซี่ไม่เบียดกัน แรงที่กระทำจะเป็นเส้นตรง การให้ตัวจะน้อยกว่า เท่าที่สังเกตุล้อรุ่นสูงๆ ที่เป็นซี่ Aero ไม่ค่อยเห็นซี่สัมผัสกันนะครับ
หัวน้ำหอม,บรรจุภัณฑ์http://www.fragranzo.com
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”