มีใครใช้ Garmin Vector 2S แล้วเจอปัญหานี้มั่งครับ เพิ่งใช้ได้ 2 เดือนเอง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
maxz_daduang
สมาชิก
สมาชิก
Bike: NOname

มีใครใช้ Garmin Vector 2S แล้วเจอปัญหานี้มั่งครับ เพิ่งใช้ได้ 2 เดือนเอง

โพสต์ โดย maxz_daduang »

มีใครใช้ Garmin Vector 2S แล้วเจอปัญหานี้มั่งครับ เพิ่งใช้ได้ 2 เดือนเอง เซ็งเป็ดเลย

คือ เช้าวันนี้ปั่นเทรนเนอร์อยู่ดีๆใกล้จะจบเซ็ทแล้ว power มันหายไปเฉยเลย ก็เลยลงมาดู
มันมีไฟเขียวกระพริบ 7 ครั้งที่ตัว pod ซึ่งหมายความว่ากำลังอัพเดตเฟิมเเวร์
ซึ่งผมงงเลย ก็ไม่ได้ทำอะไร ก็ปั่นอยู่ดีๆ ก็เลยถามคนขาย (ชื่อ Yong li ที่เชียงใหม่ ขาย garmin หลายอย่าง)
เขาก็บอกให้ผมอัพเดตเฟิมแแวร์ ผมก้ลองทำตามในเว็บปรากฎว่า
มันอัพเดตไม่ได้เพราะมันบอกว่า มันต้องจับคู่กับบันไดอีกข้างก่อน
ทั้งๆที่ตัวที่ผมใช้ มันเป็นตัววัดข้างเดียว หรือ vector 2s

ซึ่งตอนนี้กลายเป็นว่า มันเข้าใจว่าตัวเองเป้น vector 2 (วัด 2 ข้าง) พอปลุกมันมันจะมีไฟกระพริบ 4 ครั้ง ซึ่งหมายความว่ามันกำลังหาอีกข้าง.... ซึ่งมันไม่มี แล้วก็กลายเป็นว่าใช้ไม่ได้เลย จับคู่กับ garmin 510 ไม่ได้ หากันไม่เจอ

ซื้อของใหม่มา เพิ่งใช้ได้ 2 เดือนเอง ....
ใครเคยเป็นแบบนี้ไหมครับ มีทางแก้ไหม ผมมาตั้งกระทู้ดูเผื่อว่าจะมีทาง
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: มีใครใช้ Garmin Vector 2S แล้วเจอปัญหานี้มั่งครับ เพิ่งใช้ได้ 2 เดือนเอง

โพสต์ โดย Runbird »

ไม่ได้ใช้ครับ แต่ลองไปหาข้อมูลดู

คลิก https://support.garmin.com/en-US/?faq=t ... 9mHjFYxAg6

If paired to an Edge head unit, you can go through the set install angles steps from the Vector sensor menu options. You can also reset install angles by removing batteries from pedal pods for 30 seconds. Once batteries are reinstalled, the head unit should prompt you to set install angles again

น่าจะลองถอดแบตเตอรี่ออก 30 วินาที แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่แล้วลอง pair กับ edge 510 ดูอีกที เพราะอาจจะเป็นไปได้ที่หลังจากอัพเฟิร์มแวร์แล้ว ต้องรีบู้ทมันก่อน... คล้าย ๆ กับที่เราลงโปรแกรมลงในคอมฯ ที่บางโปรแกรมต้องรีสตาร์ทก่อน ถึงจะใช้งานได้สมบูรณ์

"Simply Irresistible"
jizzi
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0615354477
Bike: cannondale

Re: มีใครใช้ Garmin Vector 2S แล้วเจอปัญหานี้มั่งครับ เพิ่งใช้ได้ 2 เดือนเอง

โพสต์ โดย jizzi »

ไม่เคยเป็นครับ นะครับ แต่จะมาแนะวิธีถอดแบตแบบไม่ต้องแงะถ่าน ให้ใช้แม่เหล็กติดล้อ ดุดออกมาเลย ง่ายมาก
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ ของผมนั้นคงต้องส่ง garmin center เเล้วครับ 2 เดือนเอง โครตเซ็ง ของก็ไม่ใช่จะถูกๆ
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

โพสต์ โดย mazz »

อัพเฟิร์มแวร์ผ่านไมล์จักรยานเหรอครับ ไม่ใช่ผ่านเครื่องคอมที่เสียบ ant+
สมาชิก
สมาชิก

ไม่ได้อัพ ไม่ได้ทำอะไรเลยครับ ปั่นอยู่ดีๆ มันเป็นของมันเอง
Pansaran Saranrom
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Pansaran Saranrom »

ผมใช้ vector2 วัดคู่ มีอาการเดียวดีเดียวร้ายช่วงนี้ เช่น ปั่นๆอยู่แรงข้างซ้ายหายไปค่าวัตเหลือครึ่งนึงบ้าง ถอดใส่ใหม่หาไม่เจอเลยคราวนี้
แต่พอจะอัพเดจในคอมผ่าน usb ant+ ดันเจอนะคับ แต่เจอทีละข้างและก็อัพเดจไม่ได้
ไม่รู้ทำไงเช่นกัน เลยลองเปลี่ยนแบตคู่แล้วก็ปัดๆฝุ่น ดันกลับมาใช้ได้ไม่รู้ว่าจะเป็นไงต่อเพราะเครื่องนอก อยากทราบเหมือนกันว่าของพี่เป็นไงส่ง0แล้ว และของพี่ไม่ได้เครื่องนอกรึ
สมาชิก
สมาชิก

Pansaran Saranrom เขียน:ผมใช้ vector2 วัดคู่ มีอาการเดียวดีเดียวร้ายช่วงนี้ เช่น ปั่นๆอยู่แรงข้างซ้ายหายไปค่าวัตเหลือครึ่งนึงบ้าง ถอดใส่ใหม่หาไม่เจอเลยคราวนี้
แต่พอจะอัพเดจในคอมผ่าน usb ant+ ดันเจอนะคับ แต่เจอทีละข้างและก็อัพเดจไม่ได้
ไม่รู้ทำไงเช่นกัน เลยลองเปลี่ยนแบตคู่แล้วก็ปัดๆฝุ่น ดันกลับมาใช้ได้ไม่รู้ว่าจะเป็นไงต่อเพราะเครื่องนอก อยากทราบเหมือนกันว่าของพี่เป็นไงส่ง0แล้ว และของพี่ไม่ได้เครื่องนอกรึ
เครื่องนอกครับ แต่คนขายประกันให้ 6 เดทือน เคสผมเขาเปลี่ยนคู่ใหม่ให้เลย
หลังจากนั้นไม่กล้าย้ายคันเลยครับ ใส่ติดคันเดียวตลอดมาได้ตั้งแต่ พย 61 ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”