เปลี่ยนกระโหลก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Mtb หน้าใหม่
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: kaze
ติดต่อ:

เปลี่ยนกระโหลก

โพสต์ โดย Mtb หน้าใหม่ »

ขอสอบถามเรื่องกระโหลกครับ
อันเก่า เป็นกระโหลก มากับชุด 105 แต่รู้สึกมันไม่ค่อยลื่น ถ้าเปลี่ยนเป็นของ dura ace หรือ เปลี่ยนเป็น เซรามิค ของ tokenดีครับ
มีช้อดี หรือ ข้อเสีย อะไรบ้าง

ปั่นเรื่อยๆ เมื่อยก็ปั่น
หนุ่มหน้ามน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0619499828
ติดต่อ:

Re: เปลี่ยนกระโหลก

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน »

กระโหลกของชิมาโน่ ไม่ลื่นอยู่แล้วครับแต่ได้ความทนทาน

ถ้าจะเอาลื่นก็เซรามิคครับ หลากหลายยี่ห้อ token หรือ CYMA ฯลฯ เลือกได้ตามตังค์ในกระเป๋าครับ
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

จาก duraace ไป tripeak กลับมาใช้ dura ace ไม่ต่างกันความลื้นแทบไม่รู้สึก เปลี่ยนแล้วไม่มีความรู้สึกว่า ว้าว
เหตุผลส่วนตัว
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

หนุ่มหน้ามน เขียน:กระโหลกของชิมาโน่ ไม่ลื่นอยู่แล้วครับแต่ได้ความทนทาน

ถ้าจะเอาลื่นก็เซรามิคครับ หลากหลายยี่ห้อ token หรือ CYMA ฯลฯ เลือกได้ตามตังค์ในกระเป๋าครับ

ผมก็เล็ง กะโหลกเซรามิค ของ token ไว้ครับ แต่ส่วนใหญ่ที่หาอ่านเพิ่มจะบอกว่า ถ้าเรื่องความทนแพ้ shimano อยู่เยอะ ไม่ว่าจะทนน้ำ หรือฝุ่น แต่ถ้าเรื่องลื่น ก็ลื่นกว่ามาก แต่ก็จะลองหามาเปลี่ยนครับ เพราะปกติจะไม่ขี่เมื่อมีฝน หรือ ลุยน้ำ นอกจากล้างรถเท่านั้นครับ

ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

visual3dmax เขียน:จาก duraace ไป tripeak กลับมาใช้ dura ace ไม่ต่างกันความลื้นแทบไม่รู้สึก เปลี่ยนแล้วไม่มีความรู้สึกว่า ว้าว
เหตุผลส่วนตัว
ขอบคุณมากครับผม เพิ่งไปเปิดเจอข้อมูลเรื่องความลื่นของกะโหลกว่า dura ace ยังลื่นน้อยกว่า ของ 105 อีก :lol: :lol: :lol: :lol:

mafia005
สมาชิก
สมาชิก
team: หมูบินเดี่ยว
Bike: หมอบ

โพสต์ โดย mafia005 »

ผมเคยหมกมุ่นกับเรื่องกระโหลกอยู่สักพัก เพราะได้เห็นพวกหมุนขาจานเปล่าโชว์ ทีแรกใช้เซรามิกdriveline สัมผัสแรก มันลื่นมันแข็งควงขาเนียน ไม่รู้อุปทานมั้ย แต่ผมใช้ช่วงฤดูฝนพอดี ได้ประมาณเดือนกว่าน้ำเข้า สากขึ้นมือเลยเปลี่ยนกลับมา duraace ใช้ได้สักระยะก็ข้องใจอีกว่าทำไมไม่ลื่นเลย เลยไปซื้อ enduro xd15 เซรามิก อารมณ์ลื่นแข็งแบบหลวมๆ ไหลๆ เหมือนว่าลูกปืนมันกลมมาก แต่ซีลบอบบางมาก ไม่กี่เดือนซีลขาด ผมก็ไปหากระโหลกเซรามิก ถูกๆมาแทนก็ได้ไม่นานอีกลูกปืนแตก ตอนนี้ผมมาจบอยู่ที่ token เกลียวกลางตัวธรรมาดา 1700 บาท ที่ซื้อเพราะเค้าเครมว่ามันตัดปัญหาเสียงรบกวนจากเบ้ากระโหลกได้ แต่ก็ไม่จริงตามนั้นเลยเดือนแรกน้ำเข้าเกลียวกลางที่เป็นอลูเป็นตัวเกิดเสียงชั้นดี ผมต้องแกะล้างแทบทุกเดือนหากเจอฝน ผมว่าโลหะไม่ควรจะมาอยู่ตรงเกลียวกลางแบบนี้ สังเกตของแพงๆทนๆจะเป็นพลาสติก
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

mafia005 เขียน:ผมเคยหมกมุ่นกับเรื่องกระโหลกอยู่สักพัก เพราะได้เห็นพวกหมุนขาจานเปล่าโชว์ ทีแรกใช้เซรามิกdriveline สัมผัสแรก มันลื่นมันแข็งควงขาเนียน ไม่รู้อุปทานมั้ย แต่ผมใช้ช่วงฤดูฝนพอดี ได้ประมาณเดือนกว่าน้ำเข้า สากขึ้นมือเลยเปลี่ยนกลับมา duraace ใช้ได้สักระยะก็ข้องใจอีกว่าทำไมไม่ลื่นเลย เลยไปซื้อ enduro xd15 เซรามิก อารมณ์ลื่นแข็งแบบหลวมๆ ไหลๆ เหมือนว่าลูกปืนมันกลมมาก แต่ซีลบอบบางมาก ไม่กี่เดือนซีลขาด ผมก็ไปหากระโหลกเซรามิก ถูกๆมาแทนก็ได้ไม่นานอีกลูกปืนแตก ตอนนี้ผมมาจบอยู่ที่ token เกลียวกลางตัวธรรมาดา 1700 บาท ที่ซื้อเพราะเค้าเครมว่ามันตัดปัญหาเสียงรบกวนจากเบ้ากระโหลกได้ แต่ก็ไม่จริงตามนั้นเลยเดือนแรกน้ำเข้าเกลียวกลางที่เป็นอลูเป็นตัวเกิดเสียงชั้นดี ผมต้องแกะล้างแทบทุกเดือนหากเจอฝน ผมว่าโลหะไม่ควรจะมาอยู่ตรงเกลียวกลางแบบนี้ สังเกตของแพงๆทนๆจะเป็นพลาสติก

ดูๆแล้วปัญหาเยอะมากเลยนะครับ เรื่องกะโหลกเนี่ย ยิ่งถอดมาล้างมาเซอร์วิส ไม่เป็นด้วย
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูล

หนุ่มหน้ามน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0619499828
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน »

ใช้มา 3 ยี่ห้อ ยังไม่พบปัญหาเสียงดังให้กวนใจ
- Kogel ใส่รถคันสายซิ่ง 'เห็นกำลังลดราคาได้สุดติ่งมาก'
- Enduro ใส่คันลุย Audax ไต่เขา
- Wishbone ขายติดไปพร้อมเฟรม
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”