ถามคนที่เข้าฟิตเนส แล้วเวทสร้างกล้ามเนื้อขาหน่อยครับ จัดตารางกันยังไง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Wanwan Thiphanma
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ถามคนที่เข้าฟิตเนส แล้วเวทสร้างกล้ามเนื้อขาหน่อยครับ จัดตารางกันยังไง

โพสต์ โดย Wanwan Thiphanma »

พอดีสนใจอยากเข้าฟิตเนสสร้างแรงขาครับ แต่ไม่รู้จะจัดตารางยังไง ค่าฟิตเนสเดือนนึงก็ไม่น้อย แต่จะไปเล่นบ่อยๆก็กลัวหมดแรง เพราะเคยเข้าฟิตเนสนานแล้ว วันไหนเล่นขา สควอท นี่ เดินไม่เป็นไป2วันเลยครับ ทีนี้พอจะเล่นเวทคู่กับปั่นจักรยาน มันจัดตารางไม่ถูก ว่าจะจัดยังไงให้พอดี ให้เหลือแรงไปซ้อมปั่นได้ต่อ

ปกติ ผมปั่นแบบนี้ครับ

วันอาทิตย์ ปั่นยาวโซน2 130กม+
วันจันทร์ พัก
วันอังคาร (วันนี้คิดว่าจะเสริมเล่นเวท) ปั่นรอบขา100
วันอังคาร ปั่นเร็วสลับช้า หรือปั่นtempo
วันพฤหัส ปั่นรอบขา100 (วันนี้ก็น่าจะเสริมเวทได้)
วันศุกร์ ปั่นตามใจ แต่ส่วนใหญ่จะอัดสปริ้นท์เล่น
วันเสาร์ ทำงานครับ(ขายของตลาดนัดหารายได้เสริม)

ถ้าเล่นเวทอาทิตย์ล่ะ2วัน นี่เข้าฟิตเนสก็ไม่ค่อยจะคุ้มเลย แถวบ้านเดือนล่ะ1500 มีใครจัดตารางยังไงหรือแนะนำเพิ่มเติม รบกวนแนะนำหน่อยครับ

ไม่ได้ปั่นลงแข่งที่ไหนครับ แต่ชอบเห็นการพัฒนาตัวเอง ตอนนี้มันตันๆ สปริ้นท์ไม่ขึ้น อัดมากสุด อยู่แถวๆ55-56.7 ที่เคยทำได้ พยายามมาครบปีแล้ว มันก็วนอยู่เท่านี้ครับ ปั่นเดี่ยวคนเดียวครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”