ขึ้นลงเขาเขียวครั้งแรก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

ขึ้นลงเขาเขียวครั้งแรก

โพสต์ โดย kai9121 »

สวัสดีครับพอดีวันอาทิตย์นี้ผมจะไปขึ้นเขาเขียว เลยอยากทราบความคิดเห็นท่านสมาชิกที่มีประสบการณ์ครับ
ผมมีล้อคารบอนขอบงัด 38 หนัก 1.42
กับล้ออลูติดรถ java ขอบต่ำ หนัก 1.82
ผมเคยขึ้นเขาใหญ่ด้วยล้อคารบอนครั้งนึงก็ไปได้เรื่อยๆไม่หยุด แต่ขาลงก็เสียวๆจะหลุด แต่คราวนี้ต้องขึ้นลงเขาเขียว เคยอ่านมาเขาว่ามันชันมาก
อยากถามความคิดครับตอนขึ้นเขา ล้อ 2 คู่นี้น้ำหนักต่างกัน 400 กรัม จะมีผลขนาดไหนครับ(ไม่นับปัจจัยเรื่องซี่หรือความแข็งของขอบล้อครับ) ที่อยากจะเอาล้ออลูไปเพราะกลัวตอนลงครับ ขอบคุณครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขึ้นลงเขาเขียวครั้งแรก

โพสต์ โดย visual3dmax »

ถ้าไม่เคยไปเขา แนะขอบอลู ครับ แต่ว่าไปเขาบ่อยมีทักษะ เอาคาบ้อนไป มันจจะมีโค้งหนัก 2 โค้ง ตอนลงเนิน 0 ความเร็วพุ่งสูง แล้วซ้ายหักคอ และ ตรงศาลซ้ายมือ ลงเนิน อันนี่ความเร็วก่พุ่งไวเหมือนกัน หักซ้าย เหมือนกัน นอกนั้น ถ้าไม่ไหลไว ปล่อยตามใจตัวเอง นอกนั้น พอไหว

ต่างกัน 400g ไม่มีผลเท่าไหร่ แต่ถ้าวันที่ไปมัฝนถนนลื่น ถ้าขอบ คาบ้อน โดนน้ำ คุมยาก
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arty118 »

ถ้าไม่มั่นใจในทักษะลงเขา เอาล้ออลูไปดีกว่าครับ น้ำหนัก 4 ขีดมีผลบ้างนิดหน่อย แต่ถ้าลงเขาคล่องๆ ล้อคาร์บอนก็ลงได้ไม่มีปัญหาอะไรครับ
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

กลัวตอนลงนี่แหละครับ ตอนขึ้นถ้าไม่ไหวก็จอดพักได้ ขอบคุณครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

แนะนำ ล้ออลูครับ อย่างน้อยประสิทธิภาพในการเบรคมันดีกว่าคาร์บอน และทนกว่าคาร์บอนในกรณีที่ต้องแช่เบรคหนักๆนานๆ
คนที่ลงเขาเก่งๆ ก็เคยเอาขอบENVE classic ไปสังเวยเขาเขียวมาแล้วครับ เศร้าแป๊บบบบบ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ ตกลงใจเอาล้ออลูหนักไปดีกว่าครับ เพื่อความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สิน
phantom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819820282
Bike: Giant Tcr sl Giant xtc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phantom »

เสริมนิดครับ ผมลงครั้งแรกเสียวมากเนื่องจาก นน ตัวเยอะ80+ ขอบอลูกำเบรคแน่นยังไหล ครั้งหลังๆเริ่มเข้าใจมากขึ้นพยายามถ่ายน้ำหนักตัวมาล้อหลังช่วยได้มากเลยครับ
อุปกรณ์ดี มีชัยไปกว่าครึ่ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”