(มือใหม่)จะซื้อจักรยานมือสองลังเลในการตัดสินใจช่วยให้ข้อมูลทีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

(มือใหม่)จะซื้อจักรยานมือสองลังเลในการตัดสินใจช่วยให้ข้อมูลทีครับ

โพสต์ โดย Bakalof »

กำลังหาซื้อจักรยานมือสองครับทีแรกมอง cannondale ไว้ แล้วพี่ๆแนะนำมาให้เลือกอีก 2ตัวคือ
1.Colnago CX Zero size 48S
ชุดขับ SRAM RIVAL Group set
แฮนด์ uno carbon 42"
Stem uno alu. 100'
หลักอาน 3T stylus 28 team stealth
เบาะ Fizik Antares R5
ชุดกระโหลก เซรามิค ENDURO
บันไดคลีน shimano SPL
ล้อ srirocco ยาง comtidental grandsport 700x23

2.Trek alr6 Size50
เกียร์105
ขาจาน/เบรค Ultegra
จาน doval 52-36 เฟืองหลัง 11-32 ตีนผียาว
ล้อ Campagnolo 35mm.

สเปคประมาณนี้อ่ะครับที่พี่ส่งมาให้ดูครับ พี่ๆช่วยแนะนำผมด้วยครับ ขอบคุณครับ
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

Re: (มือใหม่)จะซื้อจักรยานมือสองลังเลในการตัดสินใจช่วยให้ข้อมูลทีครับ

โพสต์ โดย bigfatt »

ซื้อเป็นเฟรมคาร์บอนดีกว่าครับ
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

Re: (มือใหม่)จะซื้อจักรยานมือสองลังเลในการตัดสินใจช่วยให้ข้อมูลทีครับ

โพสต์ โดย bigfatt »

ซื้อเป็นเฟรมคาร์บอนดีกว่าครับ
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

bigfatt เขียน:ซื้อเป็นเฟรมคาร์บอนดีกว่าครับ
ราคามันจะแพงกว่าพวกท็อปอลูมั๊ยครับ ดูแลรักษายากว่ารึป่าวครับ
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

หลักลาย โป้งๆชึ่ง เขียน:ส่วนสูงผู้ปั่นและงบประมาณเท่าไหร่ครับ
สูง 174 งบ 30,000
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

หลักลาย โป้งๆชึ่ง เขียน:http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1741271
เฟรมน่าจัดครับ รุ่นนี้คุณภาพเหลือๆครับ
ยังมือใหม่อ่ะครับไม่กล้าประกอบ ไม่ค่อยรู้เรื่องอะหลั่ยเท่าไหร่
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย gosrider »

ความเห็นส่วนตัว จากประสบการณ์ที่เคยใหม่มากๆ และไม่รู้เรื่องอะไหล่แบบนี้เหมือนกัน
แนะนำว่าซื้อรถ complete ที่เป็นยี่ห้อตลาดๆ (นึกถึงประมาณ Toyota, Honda) เพราะซื้อง่าย ขายคล่อง ราคาตกน้อยกว่า หรืออย่างน้อยก็พอๆกัน อุปกรณ์หาง่ายทั้งมือหนึ่งมือสอง และได้รับการยอมรับในระดับนึงจากจำนวนผู้ใช้เยอะ

ทีนี้ถ้าขี่ไปสักปีนึง เริ่มรู้ละอะไรดีไม่ดี อันไหนน่าอัพเกรด อันไหนห่วย จะเริ่มคันมืออยากซื้อประกอบ

ทีนี้พูดถึง 2 ตัวเลือกที่ว่ามา ผมก็คงแนะนำไป Trek อย่างที่บอกเกิดอยากขายไม่ว่าจะเพราะอยากอัพเกรด หรือเลิกปั่น อย่างน้อยมือใหม่ๆ ที่หามือสองส่วนใหญ่จะรู้จัก Trek ดีกว่า Colnago เยอะ ถึงแม้บางครั้งบางคนจะมองว่า Colnago ชื่อชั้นเหมือนจะดีกว่า (รึเปล่า??) แต่สำหรับผม Ford ก็คือ Ford จะดียังไง Toyota ก็ซื้อง่ายขายคล่อง คนใช้เยอะกว่า สบายใจ (แต่ผมไม่ชอบ Toyota นะ 55)

ถ้ามอง Trek แนะนำมองต่อไปที่ยี่ห้ออื่นในจำพวกเดียวกันด้วยครับ เช่น Trek, Giant, Merida เป็นต้น แต่ผมว่าเอาแค่เทียบ Giant ก็พอ เหลือๆ
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

gosrider เขียน:ความเห็นส่วนตัว จากประสบการณ์ที่เคยใหม่มากๆ และไม่รู้เรื่องอะไหล่แบบนี้เหมือนกัน
แนะนำว่าซื้อรถ complete ที่เป็นยี่ห้อตลาดๆ (นึกถึงประมาณ Toyota, Honda) เพราะซื้อง่าย ขายคล่อง ราคาตกน้อยกว่า หรืออย่างน้อยก็พอๆกัน อุปกรณ์หาง่ายทั้งมือหนึ่งมือสอง และได้รับการยอมรับในระดับนึงจากจำนวนผู้ใช้เยอะ

ทีนี้ถ้าขี่ไปสักปีนึง เริ่มรู้ละอะไรดีไม่ดี อันไหนน่าอัพเกรด อันไหนห่วย จะเริ่มคันมืออยากซื้อประกอบ

ทีนี้พูดถึง 2 ตัวเลือกที่ว่ามา ผมก็คงแนะนำไป Trek อย่างที่บอกเกิดอยากขายไม่ว่าจะเพราะอยากอัพเกรด หรือเลิกปั่น อย่างน้อยมือใหม่ๆ ที่หามือสองส่วนใหญ่จะรู้จัก Trek ดีกว่า Colnago เยอะ ถึงแม้บางครั้งบางคนจะมองว่า Colnago ชื่อชั้นเหมือนจะดีกว่า (รึเปล่า??) แต่สำหรับผม Ford ก็คือ Ford จะดียังไง Toyota ก็ซื้อง่ายขายคล่อง คนใช้เยอะกว่า สบายใจ (แต่ผมไม่ชอบ Toyota นะ 55)

ถ้ามอง Trek แนะนำมองต่อไปที่ยี่ห้ออื่นในจำพวกเดียวกันด้วยครับ เช่น Trek, Giant, Merida เป็นต้น แต่ผมว่าเอาแค่เทียบ Giant ก็พอ เหลือๆ
ผมก็คิดแบบพี่ครับต้องการรถแบบ complete เพราะไม่รู้ว่าอุปกรณ์ชิ้นไหนดีกว่าอย่างไร colnago ถือเป็นรถตลาดระดับบนมั๊ยครับเพราะ trek มีรถราคาตั้งแต่ราคาหมื่นต้นๆ จนถึง หลักแสน
Korn Pratumwee
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0993356880
Bike: Trek modone 2.1 Trek emonda alr
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Korn Pratumwee »

แนะนำ trek emonda sl ครับ เฟรมสวย ขึ้นเขาดี ทางราบคล่อง เบาด้วย ผมใช้ emonda alr อยู่ ผมกำลังมองหา sl อยู่เหมือนกัน
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

หากคาบอนเริ่มต้น ผมเลือกอลูสูงสุด ตามความรู้สึกส่วนตัว ผมว่าคอบอนเริ่มต้น มันตอบสนองไม่ค่อยดีครับ หากเทียบกับอลูเกรดบน ตัวสูงสุดของอลู ส่วนยี่ห้อ หากเพิ่งเริ่ม คงตามเม้นท์บนๆ เลือก trek หรือ specialize ครับ บริการโอเค คนใช้เยอะ เบื่อๆก็ขายทิ้ง เจ็บตัวไม่เยอะ หากวันดีคืนดี อยากอัฟเกรดไปคาบอนในสเต็ปที่ดีขึ้น (หมายถึงตัวบนๆเลยนะครับ ) ส่วนชุดเกียร์ เอาจริงๆ สมัยนี้ ตัวล่างตัวบน ในสเต็ป เช่น 105 ถึง dura ace การเข้าเกียร์ สมูธไม่ต่างกัน จะต่่างกันตรงจุดขาจาน ที่ทำให้รู้สึกชัดเจน แล้วที่เหลือก็วัสดุแล้วครับ ราคาสูงก็ วัสดุดี เบา (แต่ไม่ทน 5555) ส่วนเรื่องล้อ เอาจริงๆ เริ่มต้น ปั้นแค่ 20-30 อะไรก็ได้ครับ ที่ถูกใจ แต่ขอยี่ห้อตลาดซื้อง่ายๆ ขายคล่องๆ พวกซีร๊อคโค ยูรัส หรือ พวก อย่างอื่นพวกอลู ก็ตามกำลังทรัพย์ หรือ อยากลองคาบอนไปเลย ก็หาพวก ตัวราคาไม่สูงมาก ระดับ 2 หมื่นขึ้น ต่ำกว่านั้น ใช้อลูขี่สนุกกว่าครับ (ล้อคาบอนราคาสูงแพง มันมีเหตุผลของมัน แพงเบา แข็ง ถูกหนักย้วย ) ในตลาดมือสอง ล้อดีๆเยอะแยะครับ ไม่ใช่ล้อประกอบจีนไม่ดีนะ แต่เวลาขายต่อแล้วจะขาดทุนเละเทะ เท่่านั้นเอง แล้วก็ต้องทนใช้จนเซ็ง!!!ส่วนชิ้นส่วนอื่นพวก cockpit อลูหรือคาบอน ไม่ค่อยรู้สึกต่างไรกันมากมาย หลักๆ ก็เบาะ อันนี้ต้องลงทุน บางคนซวยหน่อย ต้องจบเบาะใบเป็นหมื่น บางคันหลักพัน แต่ทั้งนี้คงต้องยอมครับ จะเท่าไหร่ก็ต้องยอม สำหรับ เบาะนั่ง ไม่งั้นชีวิตหาความสุขไม่ได้เลย ลองปรึกษาร้านครับ (แนะนำว่ามือหนึ่ง ยอมเสียไปจบๆ เบาะมือสอง เราไม่รู้เลยว่า เจ้าของเก่าใช้มากี่พันโล โครงสร้างพังหรือยัง ) ตูดใครก็ตูดมันครับ

ก็น่าจะประมาณนี้นะ ส่วนตามรายการทั้งสองคัน ผมกลับเลือก colnago zx ผมชอบ โค ไม่มีไรมาก 55555
ขายติมเรื่อย............ไป
โปรปลอม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant

โพสต์ โดย โปรปลอม »

คันแรก เอาซื้อง่ายขายคล่องครับ

เพราะไม่ค่อยจบ
Bakalof
สมาชิก
สมาชิก

Korn Pratumwee เขียน:แนะนำ trek emonda sl ครับ เฟรมสวย ขึ้นเขาดี ทางราบคล่อง เบาด้วย ผมใช้ emonda alr อยู่ ผมกำลังมองหา sl อยู่เหมือนกัน
sl กับ slr เป็นคาร์บอน
Alr จะเป็นพวกท็อปอลู ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ
rcf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rcf »

ดูมือ2 เจ็บตัวไม่เยอะ แต่ต้องเลือกไซด์ให้ตรงกับเรา คอซางต้องไม่ตัดเตี้ยเลียพื้นมา สีสันชอบถูกใจ สุดท้ายเอายี่ห้อตลาดๆเข้าไว้ พอเก๋าแล้วค่อยเลือกตัวตนของเรา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”