สอบถามการอัพเกรดเสือหมอบ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

Re: สอบถามการอัพเกรดเสือหมอบ

โพสต์ โดย RoBBen »

ทรงรัตน์ จอมทรักษ์ เขียน:ขอสอบถามอีกนิดนึงครับ โม่ที่ใช้สำหรับเฟือง 8,9,10,11 sp เอามาใช้กับเฟือง 7 sp แบบสวมได้ไหมครับ หรือว่าต้องใช้เฉพาะโม่ของรุ่น 7 sp แบบสวม แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
ต้องใช้แหวนรองทั้งหมดครับ
เอาแหวนคั่นเฟืองเก่าๆมารองก็ได้ครับ

โม่ 7 ไม่ต้องรอง
โม่ 8,9 รองประมาณ 3.5 มิล
โม่ 10,11 รองประมาณ 5.3 มิล
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

ทรงรัตน์ จอมทรักษ์ เขียน:ขอบคุณมากครับคุณ RoBBen

เพิ่งนึกได้อีกเรื่อง เวลาคนที่เขาเล่นเฟือง 7 ชั้น แล้วเขาอยากเปลี่ยนอัตราทดชุดเกียร์ เขาจะไปเปลี่ยนที่ชุดจานกับโซ่(ต้องปรับความยาวโซ่)นะครับ เพราะหาง่ายกว่าชุดเฟือง

เช่น

ทางราบใช้ชุดจาน 53/42
ทางกึ่งเขาใช้ชุดจาน 50/39
ทางเขาชันใช้ชุดจาน mtb 40/32/22

วิธีการก็ ปลดโซ่ ปลดเคเบิ้ลสับจาน เปลี่ยนจาน เลื่อนสับจาน ใส่โซ่ ตั้งเกียร์ จบ
รูปประจำตัวสมาชิก
ทรงรัตน์ จอมทรักษ์
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ทรงรัตน์ จอมทรักษ์ »

สอบถามเพิ่มเติมครับ ความยาวของโม่ที่ใช้กับเฟือง 8,9,10 sp ยาวเท่ากันกับโม่ที่ใช้กับเฟือง 11 sp ไหมครับ และดุมล้อของเสือหมอบมีขนาดยาวเท่ากันทุกยี่ห้อรึป่าวครับ ขอบคุณครับ
GF2000
สมาชิก
สมาชิก
Bike: มอสโซ่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GF2000 »

:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”