sram force กับ sram raval

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
somchai.f
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ่java skeggia Team 2015, giant advance sl 2016

sram force กับ sram raval

โพสต์ โดย somchai.f »

ระหว่าง sram force 10 speed กับ sram rival 11 speed ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ (กรุ๊ปเซท) ถ้าให้เลือกๆตัวไหนครับ
maxz_daduang
สมาชิก
สมาชิก
Bike: NOname

Re: sram force กับ sram raval

โพสต์ โดย maxz_daduang »

rival ครับ ผมใช้ทั้ง force 22 / rival 22 ประกอบเอง เซทอัพเอง ไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง นำหนักก็ไม่หนีกันเท่าไหร่
สรุป ราคาต่อนำหนัก rival กินขาด
ปล. rival หนักขาจาน ขาจานชิ้นเดียวเท่านั้นจริงๆที่มันหนัก แก้ไขโดยใช้ขาอื่น 555
somchai.f
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ่java skeggia Team 2015, giant advance sl 2016

maxz_daduang เขียน:rival ครับ ผมใช้ทั้ง force 22 / rival 22 ประกอบเอง เซทอัพเอง ไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง นำหนักก็ไม่หนีกันเท่าไหร่
สรุป ราคาต่อนำหนัก rival กินขาด
ปล. rival หนักขาจาน ขาจานชิ้นเดียวเท่านั้นจริงๆที่มันหนัก แก้ไขโดยใช้ขาอื่น 555
ขอบคุณมากครับ
dspyrogira
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KKM MkIII - จักรยานกลัวเมีย ที่3
Bike: Bianchi Kuma / infinite Spad_Comp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dspyrogira »

ผมก็มีใช้ทั้งคู่ ... ความรู้สึกไม่ต่างกันเท่าไหร่ นิดๆ คือเหมือนฟอร์ซจะแม่นกว่าเล็กน้อย แต่ความสวยงามต้องยกให้ฟอร์ซ
แต่ตอนนี้ราคาฟอร์ซมันน่าจับต้องมาก ... ไม่น่าเกินสองหมื่น จังหวะดีๆ มีถูกกว่า 500 - 1000 บาท ...
ขาอ่อนๆ อยากไป BRM200 :D
somchai.f
ขาประจำ
ขาประจำ

dspyrogira เขียน:ผมก็มีใช้ทั้งคู่ ... ความรู้สึกไม่ต่างกันเท่าไหร่ นิดๆ คือเหมือนฟอร์ซจะแม่นกว่าเล็กน้อย แต่ความสวยงามต้องยกให้ฟอร์ซ
แต่ตอนนี้ราคาฟอร์ซมันน่าจับต้องมาก ... ไม่น่าเกินสองหมื่น จังหวะดีๆ มีถูกกว่า 500 - 1000 บาท ...
ขอบคุณมากครับ คือผมอยากรู้ว่า คววมแตกต่างระหว่าง Force 10 speed กับ rival 11 speed
1. ราคา
2. ความสวยงาม
3. การใช้งาน (ผมรู้แค่ว่า 11 เฟืองเยอะ รอบขาน่าจะเนียนกว่า)
4. ถ้ามี force 10 กับ rival 11 จะใช้ตัวไหนครับ
dspyrogira
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KKM MkIII - จักรยานกลัวเมีย ที่3
Bike: Bianchi Kuma / infinite Spad_Comp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dspyrogira »

somchai.f เขียน:
dspyrogira เขียน:ผมก็มีใช้ทั้งคู่ ... ความรู้สึกไม่ต่างกันเท่าไหร่ นิดๆ คือเหมือนฟอร์ซจะแม่นกว่าเล็กน้อย แต่ความสวยงามต้องยกให้ฟอร์ซ
ขอบคุณมากครับ คือผมอยากรู้ว่า คววมแตกต่างระหว่าง Force 10 speed กับ rival 11 speed
1. ราคา
2. ความสวยงาม
3. การใช้งาน (ผมรู้แค่ว่า 11 เฟืองเยอะ รอบขาน่าจะเนียนกว่า)
4. ถ้ามี force 10 กับ rival 11 จะใช้ตัวไหนครับ
พอดีที่มีใช้มันเป็น 11 ทั้งคู่ครับ ฟอร์ซ 10 ไม่เคยใช้ แค่เห็นแว่บๆ
ส่วนตัวตอบได้แค่ข้อ 4 ครับ .. เลือก Rival ครับ ใหม่สดกว่าและเข้ากันได้กับเฟืองและดุมในยุคนี้ครับ ...
ขาอ่อนๆ อยากไป BRM200 :D
somchai.f
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ สรุป Sram rival 22
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”