ขาจาน Campagnolo กับ ใบจาน Osymetric

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
jiabhooligan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Crazy Bike Phuket
ติดต่อ:

ขาจาน Campagnolo กับ ใบจาน Osymetric

โพสต์ โดย jiabhooligan »

ใครใช้ ขาจาน Campagnolo กับใบจาน Osymetric บ้างครับ ตอนนี้พึ่งได้ใส่ มีปัญหาโซ่ตกบ้าง บางเกียร์ต้องสีกับสับจานบ้าง
ของใคร ใช้แล้วไม่มีปัญหาบ้างครับ
ไฟล์แนบ
504353.jpg (185.64 KiB) เข้าดูแล้ว 2333 ครั้ง
จักยานที่ดีที่สุดคือจักรยานที่ใช้บ่อยที่สุด
รูปประจำตัวสมาชิก
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

Re: ขาจาน Campagnolo กับ ใบจาน Osymetric

โพสต์ โดย Tungmanx »

อันนี้เรื่องปกติเลยครับ ใบจานที่เบี้ยวมากๆอย่าง Osym ตั้งเกียร์ยากมากๆ
ชุดเกียร์ campag ผมไม่แน่ใจว่ามันมีระบบอะไรที่เลี่ยงโซ่สีสับจานหรือเปล่า
ผมเคยใช้กับ shimano มันมีระบบ trim ส่วน sram มีระบบ yaw อันนี้จะช่วยเรื่องโซ่สีสับจานได้นิดหน่อย
ที่บอกว่านิดหน่อยเพราะยังไงก็ต้องเจอครับ อยู่ที่ว่าจะรับได้มั้ยหรือเลี่ยงไปใช้เกียร์อื่นแทนได้มั้ย
ส่วนใหญ่มันจะสีในเกียร์ที่แนวโซ่เยื้องกันมากๆ ซึ่งปกติเราไม่ควรเข้าเกียร์แบบนี้อยู่แล้ว
จากรูปถ้าจะมีอะไรช่วยแก้โซ่สีสับจานได้บ้างก็คงเป็นการถอดอะแดปเตอร์รองสับจานออกครับ
การขยับสับจานไปข้างหน้าจะทำให้ระยะการแกว่งไปแกว่งมาของโซ่ในโครงสับจานแคบลง โอกาสสีก็น้อยลง
แต่แลกกับการที่โซ่จะสีท้องสับจานเวลาเข้าเกียร์จานหน้าเล็กเฟืองหลังเล็กแทน เพราะสับจานจะขยับขึ้นสูงกว่าเดิม
แต่ไงลองดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าจานเล็กกับจานใหญ่ขนาดไม่ต่างกันมากก็อาจจะไม่สีก็ได้
เข้าใจว่าเป็น 52-38 หรือเปล่าถ้าใช่ก็มีลุ้นครับเพราะจุดต่ำสุดของจานเล็กกับจุดสูงสุดของจานใหญ่จะไม่กว้างมาก
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ขาจาน Campagnolo กับ ใบจาน Osymetric

ใช่ครับเป็น 52-38 แต่อแดปเตอร์รองสับจาน ช่างว่าต้องใส่ ไม่งั้นขึ้นเกียร์ไม่ได้ครับ เลยสับสน แต่ช่างก็ตั้งใจทำให้ครับโทรสอบสอบถาม ผู้นำเข้าก็แล้ว เห็นว่า ชิมาโน่ น่าจะเวิร์คสุด ถ้าใส่ Osy ส่วนแคมปี้กับ แสรม มีปัญหานิดหน่อย ต้องทนเสียงโซ่สีสับจาน 555
จักยานที่ดีที่สุดคือจักรยานที่ใช้บ่อยที่สุด
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

อะแดปเตอร์แล้วแต่สถานะการณ์ครับ จุดประสงค์มันจริงๆคือลดตำแหน่งสับจานให้อยู่ต่ำที่สุดเพื่อลดช่องว่างระหว่างจานใบใหญ่กับโครงสับจาน โซ่จะได้ไม่ตกออกไปข้างนอก อีกอย่างก็คือลดโอกาสโซ่สีท้องสับจานในใบจานเล็กกับเฟืองเล็กตามที่บอกไป ผมประกอบรถที่ใช้จานเบี้ยวมาบางคันก็ต้องใส่อแดปเตอร์บางคันก็ไม่ใส่มันแล้วแต่อ่ะครับ ตัวแปรมันเยอะมาก แม้แต่โซ่ก็มีผล แต่ก็อย่างว่าแหละถ้าใส่มันก็จะมีปัญหาน้อยกว่าไม่ใส่ จะใช้จานเบี้ยวเราต้องตั้งโจทย์ครับว่าทำไงปัญหาจะน้อยที่สุดไม่ใช่ทำไงจะไม่มีปัญหาเลย เพราะสับจานเค้าออกแบบมาใช้กับจานกลม เราอ่ะเอาไปใช้ผิดสเป็ค 555

ส่วนเรื่องชุดขับอะไรปัญหาน้อยสุด ผมยกให้ Di2 เลย เพราะสับจานมันขยับหลบโซ่อัตโนมัติ ลดการปวดหัวตรงนี้ไปได้เยอะเลย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ครับ อยากหล่อ ต้องทน 5555
แต่ Di2 ปัญหาน้อยจริง พี่ที่รู้จักใช้อยู่ ไม่มีปัญหาเลย

ขอบคุณครับ ที่เข้ามาช่วยตอบ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

มือแคมแปคนี่ตำแหน่งทริมเยอะที่สุด หลบตำแหน่งโซ่สีสับจานได้ง่ายมากแล้วครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

ใช้กับ di2 กับ Rotor ใบเบี้ยว มีบ้าง แต่ก็น้อยมาก ๆ ครับ
mallzaa
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Kuota KOLT#Focus Izaco Max

โพสต์ โดย mallzaa »

campag รุ่น athena ลงมาทีระบบทริมหลบ ไปกลับครั้งละ 1 สเตป ส่วน chorus ขึ้นไปมีทริมหลบครั้งละ 2 สเตป เป็นทริมแท้ๆเลยนะครับ ต้นตำหรับทริมสำหรับเกียร์สายแล้ว ตั้งง่ายมากๆอยู่ที่ตั้งตำแหน่งสับจานครับ เพื่อนผมใช้ athna eps กับใบจาน osym ไม่มีปัญหาโซ่สีหรือตกนะครับ ส่วนผมใช้ athna แบบสายกับใบจาน doval ปกติครับ แต่อีกคันที่เป็น churus ยังไม่เคยลองครับ
Jiab Hooligan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized Crave Pro 29er
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Jiab Hooligan »

ขอบคุณมากครับผม
โดนกันมาเท่าไหร กับ คำว่า เบา ๆ เรื่อย ๆ :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมเปลี่ยนใบ จาก ใบ 52 เป็น 50 ดีกว่าเดิมเยอะ ครับ สีสับจานน้อยมาก
รู้งี้เปลี่ยนนานแล้ว 5555
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”