เปลี่ยนล้อคาร์บอนจากริมเบรคเป็นดิสก์ดีมั้ย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Psychogun
สมาชิก
สมาชิก
team: Bike Crazy Club
Bike: Pinarello 65.1 think2

เปลี่ยนล้อคาร์บอนจากริมเบรคเป็นดิสก์ดีมั้ย

โพสต์ โดย Psychogun »

คำถามคาใจ ถามอาจารย์กูทั้งไทยและเทศก็ไม่ได้คำตอบคำอธิบายที่ชัดเจน
เจอแต่ในเว็บENVE ที่บอกว่าอาจจะไม่ปลอดภัย เพราะแรงที่กระทำฝั่งใบดิสก์สูง
แต่ล้อริมเบรคไม่ได้ออกแบบมาให้รับแรงแบบนี้
ในกระแสดิสก์เบรคที่มาแรงขึ้นทุกวัน เฟรมเก่าที่ใช้อยู่ก็แปดปีแล้วความคันก็มา
คำถาม ถ้ามีความจำเป็นต้องไปดิสก์ การเปลี่ยนล้อคาร์บอนENVEริมเบรค
มาเป็นดุมดิสก์โดยใช้วงล้อเดิมจะดีมั้ยครับ ทั้งในมุมทางเทคนิคและความปลอดภัย
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
กิเลสระงับได้ด้วยการซื้อ :lol: :lol: :lol:
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เปลี่ยนล้อคาร์บอนจากริมเบรคเป็นดิสก์ดีมั้ย

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

กระทู้น่าสนใจครับ

ถ้าเอาขอบริมเบรคมาขึ้นกับดุมดิสค์ ลวดฝั่งใบดิสค์ตึงกว่าอีกฝั่งเกือบเท่าตัว รูที่ขอบล้อก็จะตึงหย่อนสลับกัน
แต่เมื่อเทียบกับล้อหลังริมเบรค ที่ลวดฝั่งเฟืองก็ตึงกว่าอีกฝั่งเกือบเท่าตัวเช่นกันยังใช้งานได้

ดังนั้นผมว่าใช้ได้ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
movieplus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Super(Lo)Speeds Team
Bike: GiantTcrSl+DI2+Rotor3D+P2M+Tune+TokenKonexPro+ZippSL
ตำแหน่ง: ส.ฎ. 84000

Re: เปลี่ยนล้อคาร์บอนจากริมเบรคเป็นดิสก์ดีมั้ย

โพสต์ โดย movieplus »

แล้วล้อหน้าทำไงครับมันมี 20 รู (อยากทราบด้วยคนว่าจะทำได้มั้ย)
Sl2+Nazare1,2+TCRsl=CampySR+Di2+Red=GipH60+DAC50tu,C35tu,C35,Ulterga,RS11+BoraOne35,One50,Khamsin,Zonda,Eurus,Mille+ZeroNite+ReynoldsAssault,Strike+Zipp404,303+VisionMetron40,55+GiantPR2+EquinoxRt55+TokenT50,KonaxPro+DTrr22+EastonEC90+CorimaDisc+GZt50=P2M=Speedneedle=ZippSL+Santini,SportFul,Castelli
Psychogun
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณคุณน้องหนึ่งมากครับ ได้ความชัดเจนเลยทีเดียว
แต่ยังมีข้อสงสัยในส่วนของล้อหน้าเช่นเดียวกับคุณmovieplusครับ
กิเลสระงับได้ด้วยการซื้อ :lol: :lol: :lol:
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

MTB คันเก่าผม เอาวงล้อขอบ v-brake มาขึ้นกับดุม Disk Shimano XT ใช้กับ Diskbrake ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ โดดหลุม เนินได้ปรกติครับ
Bruny
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Brompton, Cervelo, Ritchey

โพสต์ โดย Bruny »

ถ้าข้อมูลผิดพลาดขออภัยด้วยครับ

ดูตัวอย่างจาก Zipp 302 น่าจะเอามาขึ้นดุมใหม่ได้ เพราะ version rim กับ disc ใช้วงล้อเดียวกันแค่ไม่มีขอบเบรค + เป็น 24 รูหน้าหลัง

ประเด็นล้อหน้า 20รู ถ้าหาดุมได้ก็น่าจะไม่มีปัญหาเพราะเคยเห็นล้อหมอบ disc ยุคแรกๆบางรุ่นก็มีแค่ 20รู ถ้าไม่ได้เอาไปลุยหนักๆน่าจะเอาอยู่

เหลือประเด็น profile ของล้อครับ เพราะ trend หมอบ disc จะมาพร้อมยางหน้ากว้าง + tubeless ดังนั้น ล้อ disc รุ่นใหม่ๆจะมากับ internal width มากกว่า 19 (หลังๆจะกว้าง 21 เป็นส่วนใหญ่) และ tire-bed ที่เหมาะกับ ยาง tubeless

ดังนั้นถ้าไม่สนใจเรื่องความสวยงาม (อาจจะดูแปลกๆ ล้อ disc มีขอบเบรค), ไม่ได้เอาไปลุยหนักๆ , ยังไม่คิดจะใช้ยาง tubeless ความเห็นส่วนตัวน่าจะใช้วงล้อเดิมได้ครับ ^^
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

มันไม่เหมาะกับการขึ้นซี่ตรงแบบล้อหน้าเสือหมอบหรอก เสือภูเขาใช้ได้เพราะซี่ไขว้หน้าหลัง แต่ก็ใช้ ๆ ไปเหอะ พังก็รู้เอง ไม่ต้องไปคิดไรมาก
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

ในเมื่อกิเลสระงับได้ด้วยการซื้อ ก็ขายล้อเก่าซื้อล้อใหม่ดีกว่าครับ ได้ของใหม่ถูกใจและปลอดภัยเต็มพิกัดด้วย
Psychogun
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
จริงๆกระทู้นี้ถามด้วยความอยากรู้แต่ยังไม่อยากซื้อครับ
ส่วนตัวไม่ค่อยเห็นประโยชน์ของดิสก์ที่จะได้ใช้ซักเท่าไรแถมมันหนักกว่าริมเบรคอีก
ใจยังอยากรอเฟรมซ่อนสายดิสก์ที่สวยถูกจริต geometry ที่เหมาะกะตัวเองออกมาก่อน
ผมคงต้องรอให้กิเลสเกิดก่อนแล้วค่อยดับกิเลสอ่ะครับ
ออกนอกเรื่องไปซะไกล ท่านใดมีความเห็นเรื่องล้อริมเบรคเปลี่ยนใส่ดุมดิสก์วงล้อเดิมเชิญเลยครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

จริงๆ ก็ตอบว่าได้ครับ ไม่ใช่ปัญหา เพราะว่าสมัยก่อนในยุคเสือภูเขาที่กำลังกลายพันธุ์จาก วีเบรค ไปเป็นดิสเบรคนั้น ก็ใช้หลักการแบบเดียวกันนี่แหละ

สิ่งที่ต้องทำความเข้าใจกับล้อดิสเบรคคือ
1. แรงที่กระทำกับดุมในขณะที่เบรค จะอยู่บนหลักการเดียวกับแรงที่กระทำกับดุมในจังหวะที่กระแทกบันไดเพื่อเร่ง หรือ เพื่อต้านโหลดเช่น อัดขึ้นเขา
2. ล้อสำหรับดิสเบรค อาจจะใช้ซี่ที่แข็งแรงขึ้น ต้านแรงบิดในการหมุน ( Rotational tension ) ดังนั้นการขึ้นซี่ในลักษณะไขว้ ก็ย่อมสามารถจะตอบโจทย์เรื่องนี้ได้
3. เมื่อขึ้นซี่แบบไขว้ Tension ในซี่ลวดที่ระดับปกติก็สามารถรักษารูปทรงของล้อเอาไว้ได้ ทำให้ rotational stiff ยังมากเพียงพอที่จะใช้งานได้
4. ต้องไม่ลืมว่า มาตรฐานของดุมหน้ายังไม่มีการเปลี่ยนแปลง คือ ยังกว้างแค่ 100 มม เท่าเดิม การที่มีดิสเบรคมาแย่งที่หายใจทางด้านซ้ายมือของดุม ทำให้ต้องขึ้นซี่ไขว้ไปโดยปริยาย ซึ่ง 100mm ก็เท่ากับMTB ประเด็นนั้นคงไม่ต้องกล่าวถึงอีก เพราะ MTB ทำสำเร็จมามากกว่า 10 ปีแล้ว
5. มาตรฐานดุมหลัง ตอนนี้น่าจะลงตัวที่ 135mm เท่ากับMTBไปแล้ว ประเด็นนั้นคงไม่ต้องกล่าวถึงอีก เพราะ MTB ทำสำเร็จมามากกว่า 10 ปีแล้วเช่นกัน

ปัญหามันมีเรื่องเดียวครับ คือ มันไม่หล่อ และที่สำคัญล้อหลังสำหรับดิสเบรค มันเอาไปใช้กับเฟรมริมเบรคไม่ได้อีกแล้ว เพราะว่าความกว้างของดุมที่แตกต่างกัน จึงทำให้ไม่สามารถเอากลับไปใช้กับรถริมเบรคได้
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Psychogun
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณอาจารย์ลูมากครับ กระจ่าง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”