มันคือแรงจุงใจหรือทำให้คุณท้อใจกันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

มันคือแรงจุงใจหรือทำให้คุณท้อใจกันครับ

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

เวลาคุณปั่นเต็มที่แล้วโดนเพื่อนๆนักปั่นที่อุปกรณ์เหนือกว่าปั่นแซงไป คุณท้อใหม หรือ เป็นแรงบันดาลใจให้ซ้อมครับ
กลับกัน
เวลาที่คุณปันเต็มทีแล้วโดนเพื่อนๆนักปั่นที่อุปกรณ์ด้อยกว่าแซง ท้อใหม หรือ แรงใจในการซ้อมเพิ่ม
ขอบคุณครับ
blueracing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0966852240
team: Cyclingism
Bike: Merida Scultura5000

Re: มันคือแรงจุงใจหรือทำให้คุณท้อใจกันครับ

โพสต์ โดย blueracing »

ท้อทำไมครับ?
เราปั่นเพื่ออะไร?
เคยถามตัวเองไหม?
ทุกวันนี้ผมก็ถามตัวเองอยู่ว่าปั่นทำไม ออกกำลังกายรึก็ไม่น่าใช่นะคือมันเกินออกกำลังกายแล้วล่ะ ผมเป็นคนหนึ่งเหมือนหลายๆท่านที่อยากจะปั่นให้เร็วขึ้นๆ ทั้งๆที่ก็ไม่ได้ไปแข่งที่ไหน ไม่ได้เป็นนักกีฬาสังกัดทีมใดๆ รู้แต่ว่าถ้าปั่นช้าๆแล้วมันไม่สนุก ถ้าอยากปั่นช้าๆต้องโน่นเลยไปขึ้นเขากัน ออกทะเลแล้วครับ

อย่าท้อเลยครับคิดเสียว่าเราได้ปั่นแล้วมีความสุขพอแร่ะ คนที่ปั่นเร็วกว่ารถแพงกว่าก็ถือซะว่าเขาได้เปรียบอุปกรณ์ ส่วนคนที่รถกระป๋องกว่าเราแต่ดันแซงเราไปเขาอาจเป็นนักกีฬาหรือฟิตซ้อมมาดีก็ได้
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

Re: มันคือแรงจุงใจหรือทำให้คุณท้อใจกันครับ

ขอบคุณครับ เอ้ออ เป็นเหมือนกัน ไม่ได้เป็นนักกีฬา แต่ก็แปลกปั่นช้าไม่มันส์
ปล ปั่นเร็วของเราก็ยังช้ากว่าเพื่อนอยู่ดี55
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ไม่เคยเกิดขึ้นครับ ปั่นเต็มที่คือขึ้นลากตลอด เพราะรถแพงมีผลน้อยมาก โปรสมัยก่อนใช้รถเหล็กรถอลูก็แรงไม่แพ้โปรสมัยนี้
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

เป็นตัวของตัวเองครับแล้วจะสุข อย่าไปดูคนอื่นแล้วมาคิดทำให้เราดอ้ยค่าครับ
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

- กรณีอุปกรณ์เขาเหนือกว่า....ไม่ท้อครับ... ถ้าปั่นอยู่ไม่มีเวลาสำรวจอุปกรณ์หรอกครับว่าเหนือกว่าหรือด้อยกว่า.....อย่างมากก็มองแบบผ่าน ๆ....ถ้าเขาแซงเราไปได้จะสนใจรอบขาเขามากกว่าครับ....มองจังหวะควงขาของเขาเทียบกับจังหวะของเราก็พอจะอนุมานได้ว่าทำไมเขาแซงเราไปได้....ถ้าเราอยู่ในจังหวะเต็มที่อย่างที่บอก...ก็แสดงว่าจังหวะเต็มที่ของเขาเหนือกว่า....ตรรกะง่าย ๆ คือเราก็ต้องหมัั่นซ้อมเพื่อทำอย่างเขาให้ได้ :D

- กรณีอุปกรณ์เขาด้อยกว่า...ไม่ท้อครับ....ถ้าปั่นอยู่ไม่มีเวลาสำรวจอุปกรณ์มากนักหรอกครับ....แต่ถ้าชัดเจนอย่าง "คุณวิท" ตำนานรถแม่บ้านขาแรง....จากงานสวนธนฯ กทม. - อุทยานราชภักดิ์ หัวหิน...ที่ผมเจอเมื่อปลายปีที่ผ่านมา...ผมอยู่บนเสือหมอบเกาะกลุ่มกัน 4 คน ความเร็วประมาณ 35 ....คุณวิทมาแบบเงียบๆ ข้างหลัง....แล้วแซงขึ้นไปแบบไม่ใช่ค่อย ๆ แซง.....แต่พุ่งผ่านไปเลย....ถามว่ารู้สึกท้อไหม...ไม่เลยครับ...แต่อิจฉาเพราะศักยภาพของเขาเหนือกว่า....ตรรกะง่าย ๆ คือเราก็ต้องหมัั่นซ้อมเพื่อทำอย่างเขาให้ได้... :D
รูปภาพ

ส่วนแรงบันดาลใจให้ซ้อมต่อไป หาได้ไม่ยากครับ :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ

ว่าแต่เดี๋ยวมีโอกาสไปชะอำอีก...จะโทร.หาแต่เนิ่น ๆ นะครับ :D :D :D :mrgreen:
"Simply Irresistible"
หลักลาย โป้งๆชึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หลักลาย โป้งๆชึ่ง »

อยู่ที่มุนมองของแต่ละคนครับแพ้วันนี้ก็พักซักหน่อยแล้วเอามาเป็นบทเรียนในการพัฒนาตนเองต่อไปครับ
รูปภาพ
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M-1 »

ปั่นสนุก ๆ หรือเป็นนักปั่นวันหยุด อย่าเครียดอย่าคิดมาก แต่ถ้าปั่นเพื่อความเป็นเลิศ ไม่ชนะก็กลับมาซ้อมให้ดีกว่าเดิม ท้อได้แต่อย่านาน
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

ไม่เคยท้อครับ....ตรงกันข้าม
...มันคือ Passion ชั้นเยี่ยมเลยครับ 8-) 8-) 8-)
คนเดียวกูก็ไป
wisit.b
สมาชิก
สมาชิก
team: น่องโป่งทีม
Bike: Impulso

โพสต์ โดย wisit.b »

ผมไม่ใช่นักกีฬา ไม่ได้ไปแข่งที่ไหน ปั่นคนเดียวส่วนใหญ่ แต่มันหยุดไม่ได้ ไม่รู้ทำไมครับ อาจจะเป็นเพราะมันรักไปแล้ว
รูปภาพ
หัวใจทลายทุกข้อจำกัด
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

รถแพงแซงรถถูก รถถูกแซงรถแพง ปัจจัยมันหลายข้อ ผมตอนเครื่องร้อน นอนเต็ม หมอบเน่า ๆ กวดชนะคาร์บอนก็เคย แต่ถ้าไม่พร้อม ใช้หมอบคาร์บอน ยังถูกภูเขาแซงโลด ผมว่ามันสีสันบนเส้นทางนะ เรามั่ง เขามั่ง ผลัดกัน
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

มันก็พูดยากนะ พี่แข่งแซงกะเขาแต่เขาอาจไม่รู้ว่าพี่กำลังแข่งกะเขารึเปล่า รึเขากำลังทำ pace ปกติอยู่ เร่งไม่ได้ มันจะผิดแผนการซ้อม หรือ เขาอาจจะกำลังปั่น recovery แต่พี่ไปปั่นแซงเขา พี่ก็คิดว่ารถถูกแซงรถแพงรึเปล่าครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกคอมเม้นนะครับ
หัวหิน/ชะอำ ยินดีต้อนรับครับ เชิญตามวันเวลาที่ระบุได้เลยครับ
ปล ผมเป็นไรไม่รู้ ไม่ค่อยสนใจเรื่องเครื่องมือสือสาร เลยโดนตัดเบอร์ประจำ55 ตอนนี้ก็โดนตัดอีกแล้ว
วันชัย
flea.exsports
ขาประจำ
ขาประจำ
team: garmin forrunner 910xt
Bike: Eastern Mothra 2012(เหลือง), Trek 6000 2012(ฟ้า-ดำ)

โพสต์ โดย flea.exsports »

ปั่นเพื่อ? มีความสุขไว้ครับ
BoNN KUKOT
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MyTh Cycling Team , จักรยานหวานเย็น
Bike: Giant TCR Advanced,Axman Typhoon S5 TREK Emonda SL6
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BoNN KUKOT »

มันอยู่ที่คุณจะเลือกว่าจะท้อ หรือว่าจะเป็นแรงจูงใจ
เหตุการณ์เดียวกัน คนเลือกไม่เหมือนกัน ผลของมันก็จะต่างกันเป็นเรื่องธรรมดา
Never Out of Style
Life on Bike Cycling is my Life
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”