มันคือแรงจุงใจหรือทำให้คุณท้อใจกันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

Re: มันคือแรงจุงใจหรือทำให้คุณท้อใจกันครับ

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ขอบคุณครับผม
Lam_merison
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กาญจนบุรี
Bike: BMC ALR 01, Bianchi Vertigo

Re: มันคือแรงจุงใจหรือทำให้คุณท้อใจกันครับ

โพสต์ โดย Lam_merison »

ไม่สนใจอยู่แล้ว เรื่องของใครก็เรื่องของมัน ผมปั่นให้ได้ตามตั้งใจก็พอ ปีละ 10,000 กม.

หรือจะปั่นไปเชียงใหม่ใน 4 วัน หรือจะปั่นไปหลวงพระบาง ใน 10 วัน อะไรประมาณนี้มากกว่า
ปั่นปีละ 10,000 กม.ก็พอ จะเอาอะไรมากมาย
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

"มันก็พูดยากนะ พี่แข่งแซงกะเขาแต่เขาอาจไม่รู้ว่าพี่กำลังแข่งกะเขารึเปล่า รึเขากำลังทำ pace ปกติอยู่ เร่งไม่ได้ มันจะผิดแผนการซ้อม หรือ เขาอาจจะกำลังปั่น recovery แต่พี่ไปปั่นแซงเขา พี่ก็คิดว่ารถถูกแซงรถแพงรึเปล่าครับ"

คือมันเป็นทริปประเพณีสวนธน - หัวหิน คับ หลุดจากวัดเกตุมใส่กันไม่ยั้ง ไปทุกปี ไม่ใช่แอบยิงไม่รู้ตัว ทางยาวแบบนี้ฟรีสไตล์ ทริปแนวนี้ผมชอบนะ มันวัดเลยว่าเรากับคนอีกมากมายซึ่งต้องมีสภาพใกล้แวดล้อมใกล้เคียงกันผลอย่างไร รถแพง เบา เจอลมวูบ รถหนักกว่า ซ้อมดีก็ได้ช่วงนี้ไป บางปีผมอ่อน ผมก็ช้าแบบเรื่อย ๆ มาเรียง ๆ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ถ้าตกผลึกแล้ว จะเลิกคิดเรื่องแบบนี้ครับ

ปั่นไปให้นานกว่านี้ อย่าเพิ่งเลิกไปเสียก่อน จากนั้นคุณจะสัมผัสคำว่า "ความสุขของการปั่นจักรยาน" ไม่ได้มาจากอะไรนอกจากการได้ออกไปปั่นเท่านั้นแหละครับ เมื่อนั้นอุปกรณ์และราคาของเฟรมจะไม่ใช่ประเด็นที่คุณคิด
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
thumnoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898652936
team: korat
Bike: trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thumnoon »

_D4_6305.jpg (707.01 KiB) เข้าดูแล้ว 511 ครั้ง
ดูน้าอู๊ดเป็นแบบอย่าง ผมเข้าวงการจักรยานผมรู้จักน้าอู๊ดมา 20 กว่าปี ทุกวันนี้ยังปั่นอยู่เลย
โยกทุกมอ ดันทุกเนิน
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ขอบคุณครับ คุณหมอ และ พี่ thumnoon, สำหรับคำแนะนำดีๆ เห็นเขาขยับแล้วเราขยับไม่ได้มันก็รุ้สึกอึดอัดบ้างครับ
ขอบคุณทุกคอมเม้นส์อีกรอบครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

lucifer เขียน:ถ้าตกผลึกแล้ว จะเลิกคิดเรื่องแบบนี้ครับ

ปั่นไปให้นานกว่านี้ อย่าเพิ่งเลิกไปเสียก่อน จากนั้นคุณจะสัมผัสคำว่า "ความสุขของการปั่นจักรยาน" ไม่ได้มาจากอะไรนอกจากการได้ออกไปปั่นเท่านั้นแหละครับ เมื่อนั้นอุปกรณ์และราคาของเฟรมจะไม่ใช่ประเด็นที่คุณคิด

อันนี่จริงครับอาหมอ เมือถึงจุดหนึ่งแล้ว อุปกรณ์ จะไม่อัพแล้ว เพราะอัพแล้ว watt อาจจะมาแค่ 5-10w แต่ต้องเสียเงิน 80k-100+ :mrgreen:
karn4851
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Java Fuoco (โฟรโก้) 2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย karn4851 »

ในมุมมองของผมเองนะครับ

ต้นทุนแต่ละคนไม่เท่ากัน อุปกรณ์ก็เช่นกัน
รถแพงเงินต้องถึง แต่สำหรับตัวผมเอง รถผมก็ไม่ได้แพงอะไรมาก พอมีเงินเหลือก็ค่อยๆ อัพไป
ตอนนี้ผมคิดอย่างเดียวคือ ฝึกที่ตัวเราเองครับ ทั้งฝึกด้วยจักรยาน หรือแม้กระทั่งเข้ายิมฝึกเพิ่มกล้ามเนื้อ ก็ขอให้ฝึกสม่ำเสมอครับ
ผมจะคิดเสมอว่า ผมปั่นช้าตามคนอื่นไม่ทัน มาจากตัวเราเองเป็นส่วนใหญ่ และรองลงมาคือรถครับ

สุดท้าย ขอให้สนุกกับสิ่งที่ทำครับผม ^_^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”