อยากทราบวิธีเลือกใช้คลีทติดรองเท้าสำหรับการปั่นระดับสูงหน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อยากทราบวิธีเลือกใช้คลีทติดรองเท้าสำหรับการปั่นระดับสูงหน่อยครับ

โพสต์ โดย Gok See »

วันนี้ได้บันได xpedo ที่สั่งจากต่างประเทศแล้วครับ มีคลีทแถมมาให้สองแบบ คืออันนึงลอคแข็งตายเลย อีกอันด้านหลังจะทำเป็นโค้ง ๆ ให้คลีทมันกลิ้งเล่นตัวได้ครับ

สำหรับการปั่นระดับสูงควรเลือกใช้คลีทแบบใดครับ แล้วยังมีคลีทชนิดอื่นอีกมั้ยครับ

ผมพึ่งรู้ว่าคลีทเสือหมอบนี่เป็นพลาสติกทั้งอัน ดูไม่มีความทนทานเลย แบบนี้มันจะใช้ได้กี่วันครับ กลัวว่าเวลาปั่นระดับสูงจะกระชากคลีทขาดเอาได้
รูปประจำตัวสมาชิก
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

Re: อยากทราบวิธีเลือกใช้คลีทติดรองเท้าสำหรับการปั่นระดับสูงหน่อยครับ

โพสต์ โดย teemai »

คลีทไม่ทนหรอกครับ เดินได้ไม่พอสิบโล ก็สึกหมดเเล้ว
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

Re: อยากทราบวิธีเลือกใช้คลีทติดรองเท้าสำหรับการปั่นระดับสูงหน่อยครับ

โพสต์ โดย Ferruccio »

รองเท้าแบบนี้เค้าไม่ได้มีไว้ใส่เดินครับ
การติดคลีทกับรองเท้า มีวิธีอยู่ก็หาดูได้ทั่วไปเยอะแยะ ท่านระดับสูงแล้วน่าจะคิดค้นวิธีใหม่ๆ ขึ้นมา
ส่วนจะสูงขนาดไหน ตอนติดคลีทกับรองเท้าก็หาอะไรรองก่อน เปลี่ยนน๊อตยึดตัวยาวๆ :lol:

ทำไมไม่ใช้ LOOK ล่ะครับท่าน LOOK คือต้นตำรับที่ใช้ได้จริง
ยี่ห้ออื่นแรกๆ จ้าง LOOK ทำให้ทั้งนั้น ยังไม่นับยี่ห้อที่ก็อปปี้ LOOK มาทั้งพวง

สีดำก็ฟิกซ์ขยับไม่ได้ตอนติดต้องตั้งให้แป๊ะ สีอื่นขยับเลื่อนซ้ายขวาได้หน่อยนึงตามสีว่ากี่องศา
ต้องลองเองครับท่าน คนไม่เคยกินช็อคโกแล็ตยากจะอธิบายให้รู้ว่ารสชาติเป็นยังไง ประมาณนั้นแหละ :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย Ferruccio เมื่อ 09 มิ.ย. 2018, 16:41, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

ของหมอบตั้งแต่ยุคไหนมา มันก็วัสดุพลาสติกหมดแหละยกเว้นสปีดเพลย์
อยากใด้คลิทโลหะก็หาคลิทเสือภูเขามาเปลี่ยนซะ
แล้วไอ้ที่กลัวคลิทขาดน่ะเลิกคิดซะ นักปั่นอาชีพระดับโลกมันก็ใช้คลิททั่วๆไปตามท้องตลาดนี่แหละ ไม่เห็นโปรคนไหนจะทำไห้ขาดสะบั้นใด้เลย :evil:
อ่าว! ว่าจะเข้ามาอ่านเฉยๆเผลอเม้นไปใด้งัยหว่า :mrgreen:
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ควรเลือกใช้สีอะไร สำหรับการปั่นในระดับสูง
ไฟล์แนบ
1528508566448-223923340.jpg (142.66 KiB) เข้าดูแล้ว 2589 ครั้ง
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ไม่เข้าใจการปั่นระดับสูงครับ

ปล. นี่คือภาคต่อจากรองเท้างบฯ 1-2-3 พันบาทรึเปล่าครับ ถ้าใช่คือปั่นชั้นสาม ?
springwaltz
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi

โพสต์ โดย springwaltz »

ระดับสูงนี่มีความหมายว่ายังไงครับปั่นขึ้นเขา หรือปั่นรอบขา160+ความเร็ว50+แบบกระทู้ก่อน ถ้าเป็นแบบนั้นเลือกที่ล็อคแน่นที่สุดครับ ไม่ต้องกลัวล้มกลัวปลดไม่ออกเน้นประสิทธิภาพสูงสุดไปเลยครับ เพื่อความติดเท้าจะได้ออกแรงได้ดีในทุกองศาการออกแรงปั่นครับ
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

หลักๆ ก็จะมี look shimano time speedplay ครับ ที่คนใช้ๆ กัน ส่วนมากก็พลาสติกหมดครับ ยกเว้น speedplay

ว่าแต่ผมกลัวว่า ทนรอบขา160+ พี่ไม่น่าไหวอ่ะครับ ลองเอาแบบเข้าโรงกลึง cnc อลูมาสักอันเลยครับ ผมใช้ฉีกประจำครับ

ปล.ฉีกหนะไม่ใช่ครีทนะ เอ็นข้างไข่ :oops: :lol: :lol:

ว่าจะอ่านอย่างเดียวละ อดตอบไม่ได้

fc.goksee ครับ :D
ขายติมเรื่อย............ไป
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

แต่ว่า พี่เคยแปะหรือยังครับ หากยังไม่เคยจะไม่สำเร็จวิชาระดับสูงนะครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

winhaha เขียน:แต่ว่า พี่เคยแปะหรือยังครับ หากยังไม่เคยจะไม่สำเร็จวิชาระดับสูงนะครับ
หมายถึงล้มแปะเพราะคลีทติดรึเปล่า แบบนั้นไม่เคยครับ ดึงเท้าทันทุกครั้ง เพราะเป็นคนปฏิกริยาไว
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Paxxa เขียน:ไม่เข้าใจการปั่นระดับสูงครับ

ปล. นี่คือภาคต่อจากรองเท้างบฯ 1-2-3 พันบาทรึเปล่าครับ ถ้าใช่คือปั่นชั้นสาม ?
ก็ตามรูปอะครับ สีดำมันลอคตาย แต่สีแดงลอคแล้วคลีทยังเล่นตัวได้ เลยสงสัยจะเลือกใช้ยังไง ว่าแบบไหนทำมาให้คนปั่นทั่วไป อันไหนสำหรับคนปั่นที่มีทักษะการควงขาที่สูงอยู่แล้ว
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

มาแปะระดับความสูงของระบบ Cleats แต่ละระบบที่นิยมๆให้ครับ
Shimano SPD SL 13.7-14.6 mm (Dura-ace เตี้ยสุด รุ่นรองลงไปก็สูงขึ้น)
Time Xpresso 13.5mm
Time Xpro 13.5mm
Speedplay พร้อมอแดปเตอร์แปลงใส่รองเท้า 3 รู 11.5mm
Speedplay ติดรองเท้าที่มี 4 รูเลย โดยไม่ต้องใช้ตัวแปลง 8.5mm (แต่รองเท้าสี่รู มักจะหนากว่าสามรู ต้องคิดเผื่อด้วยว่าทั้งระบบ รวมรองเท้าด้วยมันเตี้ยกว่าใช้รองเท้าสามรูกับตัวแปลงสักแค่ไหน)
Look 13-17mm โดยเฉลี่ยแล้วคือ 15.7mm ในรุ่นทั่วไป ตัวที่เตี้ยสุด 13mm คือ Look Keo Blade 2 ซึ่งเตี้ยกว่ารุ่นล่าสุดอย่าง Look Keo Blade Carbon ซะอีก ไอ้ Look Keo Blade Carbon เขาบอกใช้แบริ่งดีขึ้น เพิ่มความทนทาน กรรมเลยมาตกอยู่ที่ว่า มันหนาขึ้น จน Stack height เลยสูงขึ้นมาเป็น 14.8mm ซะงั้น

เลือกระดับความสูงตามสะดวกครับ

อ้อ ในแต่ละระบบก็มี cleats ให้เลือกหลายอัน เช่น Shimano มีสีเหลือง เอียงเท้าได้ +-3 องศา, สีฟ้า +- 1 องศา, สีแดง ขยับไม่ได้เลย โดยในแต่ละ cleats นั้นมีระดับความสูงไม่ต่างกัน(ลองวัดแล้ว) นั่นแปลว่าจะ cleats ไหนก็ไม่สูงหรือเตี้ยกว่ากัน เลือก cleats ไหนก็ได้ที่มันใช้กับบันไดที่ซื้อมาได้ครับ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
arty118
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย arty118 »

ปั่นระดับสูงแค่ใหนครับ ผมเห็นโปรที่สปรินท์ทีเกือบ 2000 วัตต์ ก็ใช้แผ่นคลีตพลาสติกเหมือนๆกันแหละครับ

คุณมีแรงแค่ใหนถึงคิดว่าจะกระชากแผ่นคลีทขาด
falsi
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย falsi »

สีดำครับ ป๋า

อยากเห็นคลิปป๋ากระชากคลีทขาดด้วยรอบขา 160+ ที่ความเร็ว 60 จังครับ
ว่างอัดมาให้ FC ดูหน่อย
Bruny
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Brompton, Cervelo, Ritchey

โพสต์ โดย Bruny »

login นี้ไม่เคยทำให้ผิดหวังจริงๆ อ่านแล้วอารมณ์ดีทุกกระทู้เลย

เมืองไทยคงมีแชมป์โลกได้ไม่ยากนะครับถ้ามีคนเอาเหล่าเทพใน thaimtb มารวมทีมกันได้

เทพ bitex ปั่น av60 ไปหัวหิน แถมกระโดดข้ามมอเตอร์ไซค์ที่ขวางทางได้ด้วย

พี่ Gok See สำเร็จเคล็ดวิชาการปั่นระดับสูง รอบขา 160++ แรงขนาดกระชากคลีทขาดได้

ขออภัยถ้าลืมเทพท่านอื่นไปนะครับ ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”