เอาแหวนรองสเตมออกหมดได้มั๊ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

เอาแหวนรองสเตมออกหมดได้มั๊ยครับ

โพสต์ โดย Paxxa »

เราสามารถเอาแหวนออกได้หมดทุกอันได้มั๊ยครับ หรือว่าต้องเหลือไว้อย่างน้อย 5 mm และ บนอีก 5 mm เพราะสเตมบางตัวมีคำแนะนำการใช้แบบนี้ ขอบคุณครับ
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

Re: เอาแหวนรองสเตมออกหมดได้มั๊ยครับ

โพสต์ โดย Ferruccio »

ด้านล่างได้ครับ ใส่ฝาปิดชุดคอแล้วก็ใส่สเตมได้เลย แต่ด้านบนควรจะเหลือซางตะเกียบเลยสเตมสักนิดนึง
ก็ประมาณใส่แหวน 5 mm. หรือยาวกว่าก็ได้ (เหลือยาวบางคนอาจจะบอกมันไม่โปร โปรมันขี่รถซื้อเองซะที่ไหน
ของใช้แล้วทิ้งทั้งนั้น รถปลดระวางยังไปขายทิ้งตามร้านได้อีก) และเมื่อตัดซางซะเหี่ยนจะขยับขึ้นก็ไม่ได้แล้วครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: เอาแหวนรองสเตมออกหมดได้มั๊ยครับ

โพสต์ โดย Gok See »

เอาออกได้หมดไม่เหลือได้ครับ แต่บางทีด้านบนต้องเหลือไว้ตัวเพราะฝาปิดสเตมมันมีตูดไปค้ำฝาเกลียวสตาร์นัตครับ ต้องมีเทคนิคพิเศษนิดหน่อย

อีกอย่างคือถ้าไปตัดซางจนต่ำกว่าสเตม สเตมอาจจะจับไม่แน่น เลยต้องตัดให้โผล่ขึ้นใส่แหวนรองไว้ข้างบน แต่ของผมตัดให้โผล่พ้นสเตม 1 mm แล้วทำฝาปิดสเตมแบบพิเศษขึ้นมาเองไม่ต้องรองแหวนครับ แล้วก็ใช้เทคนิคพิเศษเช่นเคยครับ

แต่ถ้าอาศัยว่าตัดซางให้ต่ำกว่าสเตมมาก ๆ ก็ทำได้เลย ไม่ต้องมีเทคนิคอะไร แค่ว่าผู้มีประสปการณ์ห่วงว่ามันจับไม่แน่น ไม่สติฟ

มาบอกว่าทำได้เฉย ๆ ครับ รายละเอียดไม่บอกครับ เพราะเดี๋ยวร้านจักรยานไม่มีงาน ผมทำรถให้ไม่ต้องเซอร์วิสตลอดสิบปีได้ผมก็ไม่เคยบอกครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

เคยอ่านมาว่า ด้านล่าง ควรเหลือไว้วงนึง เพราะตัวสเต็มอาจจะไม่เรียบพอที่จะไปกดชุดลูกปืน

ส่วนด้านบน ก็คงแล้วแต่สะดวก ถ้าคิดว่าตัดได้ตรงพอ ก็อาจจะไม่ต้องเหลือไว้ก็ได้(มั้ง)
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

teemai เขียน:เคยอ่านมาว่า ด้านล่าง ควรเหลือไว้วงนึง เพราะตัวสเต็มอาจจะไม่เรียบพอที่จะไปกดชุดลูกปืน
แม่นแล้วครับ ด้านล่างควรเหลือไว้ด้วยเหตุผลนี้เลยแหละ

ส่วนตัวบนก็แนะนำให้เหลือไว้ โดยเฉพาะซางคาร์บอน ( ซางโลหะก็แล้วแต่นะครับ ไม่ค่อยมีปัญหา ) เหตุผลเพราะส่วนของซางจะได้ถูกสเตมรัดเอาไว้ทั้งหมด ถ้ารัดเพียงบางส่วนหรือ ปลายด้านบนของซางคาร์บอนจมลงไปในสเตม แรงบีบของสเตมอาจจะสร้างความเสียหายให้แก่ปลายซางคาร์บอนได้
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกท่านครับ
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

เมื่อคืนจิโร่วันสุดท้ายคันที่ฟรูมขี่ก็ไม่มีแหวนรองทั้งบนล่าง
ไฟล์แนบ
Screenshot_2018-05-28-05-58-39-1.png (751.5 KiB) เข้าดูแล้ว 2335 ครั้ง
Screenshot_2018-05-28-05-58-39-1-1.png (58.63 KiB) เข้าดูแล้ว 2335 ครั้ง
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

ผมว่า ใต้สเต็ม น่าจะมีแหวนทรงหยดน้ำรองอยู่นะครับ
Screenshot_25610529_080023.png (250.92 KiB) เข้าดูแล้ว 2285 ครั้ง
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

รถของโปร ไม่ใช่รถที่โปรเป็นเจ้าของครับ ดังนั้นไม่จำเป็นต้องคำนึงถึงอายุการใช้งานและการบำรุงรักษา เพราะโปรไม่ต้องเป็นคนทำเอง แต่มี mechanicคอยทำให้ตลอดเวลาในทุกครั้งก่อนแข่ง และไม่มีจักรยานเพียงแค่คันเดียวเพราะการแข่งแต่ละวันก็จะมีรถสำรองที่พร้อมจะเปลี่ยนให้ทันทีที่มีปัญหา( และรถserviceเข้าถึงได้ทัน )
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
cjlift
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane 5.9
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cjlift »

รูปภาพ
ถ้าใช้รถพอดี size จะเอาออกได้หมดโดยไม่เมื่อยครับ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

cjlift เขียน:รูปภาพ
ถ้าใช้รถพอดี size จะเอาออกได้หมดโดยไม่เมื่อยครับ
อยากเอาออกหมดเลยครับ แต่ข้างสเตมเขาระบุว่า รองอย่างน้อย 5 มม.บนสำหรับซางอะลู รอง 5 มม.บน-ล่างสำหรับซางคาร์บอน ก็เลยงงว่าเอาไงดี
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

พูดเรื่องทำไมต้องเหลือซางไว้แล้วรองแหวนข้างบนนะครับ คืองี้ในซางเราจะใส่อุปกรณ์ตัวนึงเพื่อให้เราขันน้อตฝาปิดสเต็มได้คือ compression plug คนละตัวกับ star nut ที่ใช้ในซางอลูหรือซางเหล็กนะครับ
lifeline-compression-plug-carbon.jpg (91.77 KiB) เข้าดูแล้ว 2248 ครั้ง
หลักการทำงานคือเราขันตัว compression plug แล้วส่วนด้านในทีเราสวมเข้าไปในท่อซางมันจะขยายตัวออกเพื่อยึดกับตัวซางไม่ขยับไปไหนเวลาขันฝาปิดเพื่อบีบอัดลูกปืนถ้วยคอ
510T2Jj-1-L.jpg (32.79 KiB) เข้าดูแล้ว 2248 ครั้ง
ทีนี้ส่วนที่มันขยายมันจะอยู่ต่ำกว่าตัวซางเสมอครับ ตรงช่องว่างนี้เลยไม่มีแรงดันจากการขยายตัวของ compression plug ถ้าเราเซ็ทขอบเสต็มเลยซางไปนิดเดียวตำแหน่งนี้จะอยู่ระดับเดียวกับน้อตสเต็มตัวบนเลยครับไอ้ตรงนี้เลยจะโดนแรงบีบจากสเต็มเป็นแรงบีบเข้าอยู่ฝั่งเดียว ไม่มีแรงดันออกจาก compression plug มาช่วยบาล้านซ์ มันก็เสียงต่อการโดนบีบจนแตกร้าวได้ครับ
lifeline-compression-plug-carbon2.jpg (118.31 KiB) เข้าดูแล้ว 2248 ครั้ง
Scott-plasma-slamming-stem_IMG_4502-Edit.jpg (435.27 KiB) เข้าดูแล้ว 2248 ครั้ง
rcf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rcf »

เอาออกได้หมด สวย เท่ ดูโปร
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

Gok See เขียน:เอาออกได้หมดไม่เหลือได้ครับ แต่บางทีด้านบนต้องเหลือไว้ตัวเพราะฝาปิดสเตมมันมีตูดไปค้ำฝาเกลียวสตาร์นัตครับ ต้องมีเทคนิคพิเศษนิดหน่อย

อีกอย่างคือถ้าไปตัดซางจนต่ำกว่าสเตม สเตมอาจจะจับไม่แน่น เลยต้องตัดให้โผล่ขึ้นใส่แหวนรองไว้ข้างบน แต่ของผมตัดให้โผล่พ้นสเตม 1 mm แล้วทำฝาปิดสเตมแบบพิเศษขึ้นมาเองไม่ต้องรองแหวนครับ แล้วก็ใช้เทคนิคพิเศษเช่นเคยครับ

แต่ถ้าอาศัยว่าตัดซางให้ต่ำกว่าสเตมมาก ๆ ก็ทำได้เลย ไม่ต้องมีเทคนิคอะไร แค่ว่าผู้มีประสปการณ์ห่วงว่ามันจับไม่แน่น ไม่สติฟ

มาบอกว่าทำได้เฉย ๆ ครับ รายละเอียดไม่บอกครับ เพราะเดี๋ยวร้านจักรยานไม่มีงาน ผมทำรถให้ไม่ต้องเซอร์วิสตลอดสิบปีได้ผมก็ไม่เคยบอกครับ

ไม่เห็นต้องมีเทคนิคอะไรเลยครับ อยากตัดก็ตัด ฝาปิดแบบไม่มีตูดเยอะแยะครับ สตารนัทมันยึดไว้อยู่แล้วกับน๊อตสเต็ม ฝามันแค่ตัวช่วยยึดไม่ใช่สเต็มเคลื่อนก็แค่นั้นเองครับ ผมตัดสั้นกว่าสเต็มประมาณ 2 มิล กระโดดเล่นเป็น bmx ไม่เห็นมันจะหลุดเลยครับ
ขายติมเรื่อย............ไป
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อืมมม น่าคิด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”