ช่วยด้วยครับ!! ล้อคาบอนเบรคมีเสียงแบบลั่นเลย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Benz Phasit
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ช่วยด้วยครับ!! ล้อคาบอนเบรคมีเสียงแบบลั่นเลย

โพสต์ โดย Benz Phasit »

ผมใช้ล้อซุปเปอร์ทีม50mm
ผ้าเบรคเรโนสีฟ้า เพิ่งซื้อใหม่ๆเลย

เวลาเบรคแม้แต่ความเร็วต่ำ เบรคหน้าจะหอนดังมาก
เบรคหลังจะดังแหลมๆ ถ้าไม่กดหนักจะไม่ดัง
ใครพอมีวิธีแก้มั้ยครับ

ผมตั้งตำแหน่งเบรคหลายรอบแล้ว
ขัดกระดาษทรายผ้าเบรคแล้ว
เอาครีมสเตคลีนทำความสะอาดแล้ว

จนปัญญา ใครพอมีวิธีบ้านๆแก้ปัญหานี้ได้บ้าง
จักขอบพระคุณยิ่งครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ช่วยด้วยครับ!! ล้อคาบอนเบรคมีเสียงแบบลั่นเลย

โพสต์ โดย Gok See »

นาน ๆ ไปมันหายเอง ไม่หายก็ช่างหัวมัน มอไซด์ฮอนดาฝนตกดรัมเบรคหอนทุกคันใช้มาสิบปีไม่เดือดร้อน
Benz Phasit
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ช่วยด้วยครับ!! ล้อคาบอนเบรคมีเสียงแบบลั่นเลย

โพสต์ โดย Benz Phasit »

คนอื่นจะตกใจ
และที่สำคัญบ่อยเข้ากลัวขอบล้อจะไปก่อนสิครับ
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

ลองตั้งฝักเบรค toe-in แล้วยังครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kai9121 »

ลองตั้งแบบนี้ดูก่อนครับ
ไฟล์แนบ
images.jpg (29.26 KiB) เข้าดูแล้ว 2641 ครั้ง
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

แสดงว่าผ้าเบรคน้ำหนักกดล้อทั้งสองข้างไม่เท่ากัน ครัย หาซื้อแผ่นรองตั้งเบรคดูครับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

ตั้งเบรค toe-in แบบพีี่ข้างบนครับ เสียงหาย ใด้ประสิธิภาพการเบรคเพิ่มด้วยนะเออ
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

ตัวตั้งผ้าเบรคมีขายแล้ว ใช้แล้วเบรคไม่มีเสียงดังกวนหู
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ไปตั้งผ้าเบรคแบบนั้นผมว่ามันแก้ที่ปลายเหตุครับ ปกติทั่วไปผ้าเบรคลงเต็มหน้าก็ไม่มีเสียงอยู่แล้ว ไปตั้ง toe-in มันเป็นการเพิ่มแรงกดต่อพื้นที่ ทำให้ผ้าเบรคและขอบล้อสึกหรอเร็วขึ้น ไม่จำเป็นจริง ๆ ก็ไม่ควรไปทำหรอกครับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

Gok See เขียน:ไปตั้งผ้าเบรคแบบนั้นผมว่ามันแก้ที่ปลายเหตุครับ ปกติทั่วไปผ้าเบรคลงเต็มหน้าก็ไม่มีเสียงอยู่แล้ว ไปตั้ง toe-in มันเป็นการเพิ่มแรงกดต่อพื้นที่ ทำให้ผ้าเบรคและขอบล้อสึกหรอเร็วขึ้น ไม่จำเป็นจริง ๆ ก็ไม่ควรไปทำหรอกครับ
เขาตั้งกันทั่วโลก ไม่เห็นมันจะมันจะทำไห้ขอบเบรคสึกเหมือนที่ท่านว่า แต่ถ้าเลียเบรคแช่เป็นสิบๆนาที ตั้งแบบไหนขอบก็ลาโลกหมดแหละ
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

วิธีบรรเทาเสียงที่เกิดจากการเบรค ของคาลิปเปอร์เบรค มีตั้งแต่ทำความสะอาดยางเบรคและขอบล้อ... เมื่อทำความสะอาดแล้วต้อง...ตั้งโทอิน

คลิปแรก (นาทีที่ 1.15)

เพื่อให้มีประสิทธิภาพการเบรคสูงสุด ลดเสียงลงให้น้อยที่สุด และถนอมขอบล้อได้มากที่สุด

"Make sure they are toed in correctly" คลิปแรก (นาทีที่ 4.45)

ส่วนคลิปที่สอง ว่าด้วยเรื่องโทอินเต็ม ๆ ภาพ/เสียง คมชัด ชัดเจนดีครับ ไม่ต้องมโน...

"Simply Irresistible"
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ไอ้พวกคนทำคลิปพวกนี้ชีวิตมันทำอะไรบ้างนอกจากปั่นจักรยาน ทักษะทางช่างไปอยู่ในอู่ก็แค่เด็กส่งประแจนั่นแหละ

ถามหน่อย รถส่วนใหญ่ไม่ต้องตั้งทำไมไม่ดัง ผมไม่ได้บอกว่าตั้งไม่ได้ แค่บอกว่ามันปลายเหตุ
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

Gok See เขียน:ไอ้พวกคนทำคลิปพวกนี้ชีวิตมันทำอะไรบ้างนอกจากปั่นจักรยาน ทักษะทางช่างไปอยู่ในอู่ก็แค่เด็กส่งประแจนั่นแหละ
คลิปแรก ผู้บรรยายชื่อ Simon Richardson เป็นอดีตนักแข่งระดับโปรฯ ชาวอังกฤษ
รูปภาพ

http://www.cyclingweekly.com/news/lates ... file-70644

ส่วนคลิปที่สองเป็นของ Art's Cyclery ซึ่งรวมช่างผู้เชี่ยวชาญทางด้านจักรยานเอาไว้มากมาย มีเมล์ไปสอบถามข้อมูลและปัญหาเกี่ยวกับเรื่องจักรยานทุกชนิดจากทั่วทุกมุมโลก...ซึ่งล้วนแล้วแต่ได้รับคำตอบที่เป็นจริง มีภาพประกอบชัดเจน อัพคลิปขึ้นโซเชียลมีเดีย...เผยแพร่เป็นมาตรฐานให้ศึกษากันอย่างทั่วถึง...

https://www.artscyclery.com/ourcompany.html

ปิดท้ายด้วยช่างไทยผู้ชำนาญการแล้วกันครับ นาทีที่ 3.00 เป็นต้นไป

ปล. ช่างในโลกนี้มีอยู่หลากหลายประเภท หลายสาขา หลายแขนง ซึ่งล้วนแล้วแต่มีสรรพวิชาที่บูรพาจารย์พร่ำสอนให้ศิษย์ได้ร่ำเรียนกันสืบทอดกันมา แต่อาจารย์เคยสอนผมว่ามีช่างประเภทหนึ่งที่ไม่ต้องเรียนก็ได้ คือ "ช่างติ" ครับ
"Simply Irresistible"
Mr.Blue
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida SCL4000

โพสต์ โดย Mr.Blue »

แล้วเชื่อคนออกแบบ. หรือเจ้าของผลิตภัณฑ์ไหมครับ. ชิมาโน่ ผู้ผลิตเขาก็แนะนำให้ตั้งหน้าผ้าเบรก. แบบมีโทอินน่ะครับ

ประเด็นโทอิน อาจจะไม่ได้เน้นแก้ไขเรื่องเสียง. แต่เน้นในการเพิ่มประสิทธิภาพของการเบรก

ล้อที่เบรกแล้วหอน. ขอบมันเรียบจริงหรือเปล่า. ไปเลอะหรือโดนน้ำมันหยอดโซ่มาหรือเปล่า. บางร้าน. ผมเห็นหยอดโซ่มาให้แบบมีรอยกระเด็นติดล้อเพียบหลังปั่น

ลองทำความสะอาดขอบ. ขัดหน้ายางเบรก. แล้วตั้งเบรกแบบมีโทอินดูครีบ
leeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897694634
team: บางมด
Bike: LA
ติดต่อ:

โพสต์ โดย leeo »

เปลี่ยนยางเบรค หรือลองเอามาถูกัยพื้นซีเมนหยาบ
ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ มีแต่ยังไม่ได้ทำ กับยังทำไม่เสร็จ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”