สอบถาม สมาร์ทเทรนเนอร์ หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Oleeb
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สอบถาม สมาร์ทเทรนเนอร์ หน่อยครับ

โพสต์ โดย Oleeb »

ระหว่าง onelap กับ elite direto 2 รุ่นนี้ความสามารถอันไหน คุ้มค่ากว่ากันครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: สอบถาม สมาร์ทเทรนเนอร์ หน่อยครับ

โพสต์ โดย lucifer »

ส่วนตัวเลยนะครับ 2 ตัวนี้ทำทุกอย่างได้คล้ายๆกัน เพราะเป็น FE-C เทรนเนอร์ทั้งคู่ เชื่อมต่อผ่าน Ant+ และ BlueTooth ได้ทั้งคู่เช่นกัน ใช้กับ 3rd party software เช่น Swizt , Trainerroad และอื่นๆได้เหมือนกัน

Power meter ภายในตัวของมันเองก็ให้ค่าไม่ตรงกับ power meter ที่ติดบนจักรยานเหมือนกัน ( ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า วิธีการที่ได้มาซึ่งค่า power มันแตกต่างกัน ) ถ้าไม่มี power meter บนจักรยาน ก็สามารถเอาค่าจาก power meter ของ Trainer มาใช้ประกอบการฝึกได้เช่นกัน

มันทำทุกอย่างได้เหมือนกันครับ

OneLap อาจจะดูไม่ค่อยหล่อเหลานัก แต่ถ้าราคามันต่างกันขนาดที่ทำให้คุณไม่ต้องลังเลมาก ก็ไม่น่าคิดอะไรมากหรอกครับ

คุ้มค่าหรือไม่ อยู่ที่ได้มาแล้ว เอามาใช้แค่ไหนมากกว่าครับ ถ้าซื้อมาแล้วใช้พัฒนาตัวเราได้ จะราคาเท่าไหร่ก็คุ้ม แต่ถ้าซื้อมาแล้วกลายเป็นอุปกรณ์ตากผ้าเพื่อสุขภาพ ถึงจะราคา 5 พัน ก็โครตแพงครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถาม สมาร์ทเทรนเนอร์ หน่อยครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ถ้า save เงินสุด ขาวัติ+เทรนเนอร์แบบมีสาย

ข้อเสียคือ ซ้อมสปิ้นไม่ค่อยดีเหมือน directdrive

แต่ smart แบบ direct drivr ก่มีปัญหาซ้อม full gas 10-15s ปรับหนืดไม่ทัน เสียไปซัก 3วิ

ขา watt + เทรนเนอร์มีสาย ซ้อม Lt tempo vo2max ได้ ถ้าไม่มีการเร่งแยยปุ๊ปปั๊ป watt สูงๆ :mrgreen:

ประสบการตรงๆ ไล่มาตั้งแต่ ไม่มีขาวัติ มีขา watt มีเทรนเนอร์ มี เทรนเนอร์สมาท

******อย่าคาดหวังว่ามันจะตรงกับขา watt แบบเปะๆ****
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”