สงสัยครับ ในหนังเรื่องTheforce หนัง จีนปั่นจักรยาน ผมเห็นว่าโค้ชในรถ สามารถทราบ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tonganakarb
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi, VOODOO, CERVELO, S-work

สงสัยครับ ในหนังเรื่องTheforce หนัง จีนปั่นจักรยาน ผมเห็นว่าโค้ชในรถ สามารถทราบ

โพสต์ โดย tonganakarb »

สงสัยครับ ในหนังเรื่องTheforce หนัง จีนปั่นจักรยาน ผมเห็นว่าโค้ชในรถ สามารถทราบข้อมูลHeart Rate กับPower ลูกทีมจากในรถservice ได้อย่างไรครับ มีใครพอทราบไหมครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: สงสัยครับ ในหนังเรื่องTheforce หนัง จีนปั่นจักรยาน ผมเห็นว่าโค้ชในรถ สามารถทราบ

โพสต์ โดย lucifer »

เรื่องจริงก็ทำได้ครับ แต่อาจจะไม่เวอร์แบบในหนัง เพราะอุปกรณ์พวกนี้มันส่งสัญญาณผ่าน ANT+ protocol ถ้ารถ service ขับอยู่ใกล้พอจะรับสัญญาณได้ ก็สามารถทราบข้อมูลได้เช่นกัน ( ปกติ ไปได้สัก 10เมตร ก็เก่งมากแล้วครับ , อาจจะไปได้ไกลกว่านั้น แต่ก็ใช่ว่าข้อมูลที่ได้จะไม่ถูกรบกวนนะ )

แต่เรื่องจริงๆ มันคงจะสนิทชิดแนบกันแบบนั้นไม่ได้หรอกครับ เพราะสุดท้ายมันก็คงจะห่างกันเกินกว่าจะรับสัญญาณได้
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สงสัยครับ ในหนังเรื่องTheforce หนัง จีนปั่นจักรยาน ผมเห็นว่าโค้ชในรถ สามารถทราบ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ตัวนี้เลยครับ

https://www.quarq.com/qollector/#sm.000 ... 0tct3nvj54

Quarq Qollector เอาไว้ให้โค๊ช ขับตามแล้ว ดู power hr แลว้ pushing นักปั่น

สตาทดูที่ตรงนี้ครับ 1:44 / 6:02 :mrgreen:
tonganakarb
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi, VOODOO, CERVELO, S-work

โพสต์ โดย tonganakarb »

ผมลอง คิดเล่นๆ ต่อ ดูครับ ถ้าอย่างนั้น เอากล้องไป ติดที่หมวก หรือ ตำแหน่งที่มองเห็น ไมล์ และส่งสัญญานไปให้รถSevice
แบบ พวก Drone ก็น่าจะ ได้นะครับ :)

หรือ น่าจะมีคน ทำ App ที่ สามารถดู ข้อมูล Real time ได้ เลย ไม่แน่ใจว่า ในGarmin live tracking
ทำได้ ไหม
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

จ่ายแพงกว่า แต่จะสู้เรื่อย เวลาการซ้อม ได้ยาก เช่นซ้อม 4hr batt ของ โดรน คงไปก่อน
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

ถ้าใน TDF เหมือนเคยเห็นว่าที่รถแต่ละคันจะมีตัวส่งข้อมูลแบบเรียลไทม์อยู่นะครับ แต่เอาจริงๆ ถ้าจะทำเล่นกันก็ทำได้อยู่ ใช้พวก IoT ทำได้ รับข้อมูลจาก Sensor แล้วส่งต่อไปที่อื่นได้ด้วย
gongort
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gongort »

ช่วงนี้​มีแข่ง​ giro2018
เปิดแอปดูช่วง​ Live
สามารถ​กดดู​ ข้อมูล ของนักปั่นเรียลไทม์ได้ครับ
Heart​rate Cadence​ Power Speed ความชันผิวถนน
ลองอ่านดู​ตามลิงก์​
เห็น​ว่าใช้เทคโนโลยี​ ของบริษั​ทนี้

https://www.ca.com/us/company/newsroom/ ... ience.html
gongort
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Data ของ​ คริส​ ฟูมครับ
บางช่องก็มาไม่ครบ
ไฟล์แนบ
Screenshot_2018-05-24-17-16-29-930_com.gazetta.it.giro.png (212.84 KiB) เข้าดูแล้ว 2138 ครั้ง
gongort
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

อันนี้​ของ​ Simon Yates ครับ​
ไฟล์แนบ
Screenshot_2018-05-24-17-17-59-419_com.gazetta.it.giro.png (195.93 KiB) เข้าดูแล้ว 2138 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย gongort เมื่อ 25 พ.ค. 2018, 07:52, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
simple_shot
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Sempre pro

โพสต์ โดย simple_shot »

เมื่อวานดูตอนถ่ายทอดสด Giro
เค้าแสดงข้อมูลนักปั่นผู้นำ 2 คน บอก รอบขา(เห็น 90-100 รอบ) Watt(เห็น 400-500 กว่า เลย)
แบบ real time เลยครับ
ship_lsot
สมาชิก
สมาชิก
team: เมืองทอง
Bike: Specialized Allez C2 / Cervelo S2 / Madone9 / Super6evo hm
ตำแหน่ง: กฤษดานคร แจ้งวัฒนะ

โพสต์ โดย ship_lsot »

https://www.dcrainmaker.com/2017/07/tou ... works.html
เมื่อก่อนเหมือนจะนิ่งกว่า เดี๋ยวนี้โชว์ทุกคนแต่ข้อมูลขาดๆหายๆ แต่เห็นทุกคนจริงๆ ปกติตอนแข่งผมเปิด veloncc ด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”