ความต่างของล้อ tri spokes กับ ล้อซี่ เป็นอย่างไรบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

ความต่างของล้อ tri spokes กับ ล้อซี่ เป็นอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย Paxxa »

สนใจล้อสามก้านครับ อยากถามว่า นิสัยล้อที่ไม่มีซี่เป็นอย่างไรบ้าง หนักกว่ามั้ย ต้องค่อยๆ ไล่ความเร็ว สปรินทดีมั้ย กระด้างกว่าล้อซี่รึไม่ รึมีแง่มุมใดที่ควรทราบรึพิจารณาก่อนจะหามาใช้
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: ความต่างของล้อ tri spokes กับ ล้อซี่ เป็นอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย lucifer »

ล้อพวกนี้ เท่าที่พอจะทราบมา เขาทำมาสำหรับการปั่นในลักษณะคงความเร็ว หรือ แช่ความเร็ว อย่างเช่นปั่นในเวลโลโดรม ปั่น TT หรือ ปั่นไตร

ถ้าวัดความสติฟแล้ว มันมีมากกว่าชุดล้อที่ใช้ซี่อย่างแน่นอนครับ เพราะมันไม่มีการขยับตัวในทุกๆแนวแบบที่ซี่ลวดให้ตัวได้ นน.เหมือนจะมากกว่าอยู่แล้ว และมันเป็นนน.ที่เพิ่มขึ้นไล่ออกไปจากศูนย์กลาง จึงย่อมมีผลต่อ Moment of inertia อย่างแน่นอน

ถ้าเอาไปสปรินท์นี่ ก็คงต้องแข็งแกร่งมากๆครับ เพราะมันน่าจะกินแรงเอาเรื่องเหมือนกัน แต่ถ้าปั่นแบบค่อยๆเติมเข้าไปเรื่อยๆ แบบนี้ก็น่าจะต้องจริตกันอยู่นะ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

Re: ความต่างของล้อ tri spokes กับ ล้อซี่ เป็นอย่างไรบ้างครับ

โพสต์ โดย Paxxa »

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
OPTIMUT PRIME
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย OPTIMUT PRIME »

ตามกฎของ UCI แล้ว การแข่งขันประเภท Road Race กำหนดให้ล้อที่ใช้ในการแข่งขัน ต้องมีจำนวนซี่ของล้อไม่ตำกว่าจำนวน12ซี่ ต่อล้อ.....
Jackoto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: +66825156392
team: Platong Cycling Club by Operator กากๆ
Bike: ไอ้ม้าเยอรมันดำๆ ไฟฟ้า แรงควาย
ตำแหน่ง: ทะเลมีคลื่นเป็นส่วนมากกก บนฝั่งนานๆได้อยู่ซักที
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Jackoto »

เคยมีโอกาสใช้อยู่ช่วงนึ่งครับ เหวี่ยง นิ่ง ดีครับ เสียงคล้ายมีเฮลิคอปเตอร์บินอยู่ใกล้ๆอะครับ
รูปภาพ
Line ID: jackoto
แรงไม่มี รถดีไว้ก่อน
สูงสุดสู่สามัญ สิ่งที่ดีที่สุดอาจจะไม่เหมาะสมที่สุด
มีปัญหาโทรมาไม่ติด PM มาก้อได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”