ขอความรู้จากผู้เคยใช้จริง ล้อUltrega WH-6800 งัดยางเข้ายากมาก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Neng_ftc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Giant Rit Bianchi Cinelli

ขอความรู้จากผู้เคยใช้จริง ล้อUltrega WH-6800 งัดยางเข้ายากมาก

โพสต์ โดย Neng_ftc »

ล้อUltrega WH-6800 งัดยางเข้ายากมาก กว่าจะงัดเข้าบางทีเสียยางในไปเลยครับ
ขอคำแนะนำ ขอความรู้จากผู้เคยใช้จริงเคยแก้ปัญหานี้ได้จริงด้วยครับ
ไม่เอาผู้มโนนะครับ ล้อรุ่นนี้ไม่มีทางเอามือบิดเข้าบิดออกได้แน่นอนครับ
ผมใช้ยาง conti gpII 700x25
ขอบคุณครับ
Eakdi
สมาชิก
สมาชิก
Bike: S-works Venge / Roubaix

Re: ขอความรู้จากผู้เคยใช้จริง ล้อUltrega WH-6800 งัดยางเข้ายากมาก

โพสต์ โดย Eakdi »

ยากมากๆๆๆจริงๆครับ ยิ่งถ้าเจอยางใหม่นี่ ซี๊ดดด ค่อยๆนวดยางไปครับ หรือไม่ก็ใช้ที่งัดยางค่อยๆช่วยดันลงครับ แต่เจ็บมือแน่นอน 5555
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอความรู้จากผู้เคยใช้จริง ล้อUltrega WH-6800 งัดยางเข้ายากมาก

โพสต์ โดย Wimpy »

ขอบล้อเป็นแบบ two way fit หรือเปล่าครับ

ผมเคยซื้อล้อคาร์บอนมาใช้ใส่ยางยากมาก งัดจนที่งัดยางงอ มือพอง บางทียางในเสียเลย เวลาจะถอดออกก็ยากเพราะขอบยางฝังในขอบล้อแน่น จนต้องขายล้อไป กลัวรั่วกลางทางจะลำบากและเสียเวลาเช่นตอนปั่น Audax แถมอารมณ์เสียเปล่าๆ ถ้าถอดและใส่ยาก

ปัจจุบันจะซื้อล้อสักคู่ ถ้าระบุว่าเป็น two way fit ไม่ว่าจะรีวิวดีแค่ไหน ก็ไม่เอาครับ เข็ด

ถ้าเป็นล้อ Shinano ผมมี da c35 ใช้งานประจำ ข้อดีคือใส่ยางง่าย ใช้มือเปล่าบางครั้งยังใส่ไดัเลยครับ
Neng_ftc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Giant Rit Bianchi Cinelli

Wimpy เขียน:ขอบล้อเป็นแบบ two way fit หรือเปล่าครับ

ผมเคยซื้อล้อคาร์บอนมาใช้ใส่ยางยากมาก งัดจนที่งัดยางงอ มือพอง บางทียางในเสียเลย เวลาจะถอดออกก็ยากเพราะขอบยางฝังในขอบล้อแน่น จนต้องขายล้อไป กลัวรั่วกลางทางจะลำบากและเสียเวลาเช่นตอนปั่น Audax แถมอารมณ์เสียเปล่าๆ ถ้าถอดและใส่ยาก

ปัจจุบันจะซื้อล้อสักคู่ ถ้าระบุว่าเป็น two way fit ไม่ว่าจะรีวิวดีแค่ไหน ก็ไม่เอาครับ เข็ด

ถ้าเป็นล้อ Shinano ผมมี da c35 ใช้งานประจำ ข้อดีคือใส่ยางง่าย ใช้มือเปล่าบางครั้งยังใส่ไดัเลยครับ
น่าจะtwo way fitครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

แค่ดันขอบยางนอกส่วนที่ใส่ได้แล้วเข้าไปตรงกลางขอบล้อ ยางนอกส่วนที่เหลือจะดันเข้าง่ายมากครับ
ตอนถอดก็เหมือนกัน ปล่อยลมออกให้หมด ดันขอบยางนอกทั้งหมดให้หล่นไปตรงกลาง ทีนี้ก็แทบจะเอามือเปล่าหยิบออกได้แล้วครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Neng_ftc
ขาประจำ
ขาประจำ

น้องหนึ่ง เขียน:แค่ดันขอบยางนอกส่วนที่ใส่ได้แล้วเข้าไปตรงกลางขอบล้อ ยางนอกส่วนที่เหลือจะดันเข้าง่ายมากครับ
ตอนถอดก็เหมือนกัน ปล่อยลมออกให้หมด ดันขอบยางนอกทั้งหมดให้หล่นไปตรงกลาง ทีนี้ก็แทบจะเอามือเปล่าหยิบออกได้แล้วครับ
เช้านี้ได้ทำตามวิธีที่คุณน้องหนึ่งแนะนำครับ สามารถใส่ยางนอกเข้าไปได้ง่ายขึ้นกว่าเดิมมาก แต่ก็ต้องใช้กำลังนิ้วดึงให้เข้าขอบล้ออยู่บ้างครับ จากที่ตั้งใจจะขายล้อนี้ไปใช้รุ่นอื่นแต่ตอนนี้ตัดสินใจใช้ต่อไปแล้วครับ เพราะผมประทับใจในคุณภาพล้อUltregaตัวนี้มากๆ
ขอบพระคุณสำหรับวิทยาทานครั้งนี้ครับ ขอให้ธุรกิจกิจการของคุณน้องหนึ่งเจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไปครับ
movieplus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Super(Lo)Speeds Team
Bike: GiantTcrSl+DI2+Rotor3D+P2M+Tune+TokenKonexPro+ZippSL
ตำแหน่ง: ส.ฎ. 84000

โพสต์ โดย movieplus »

Neng_ftc เขียน:
น้องหนึ่ง เขียน:แค่ดันขอบยางนอกส่วนที่ใส่ได้แล้วเข้าไปตรงกลางขอบล้อ ยางนอกส่วนที่เหลือจะดันเข้าง่ายมากครับ
เช้านี้ได้ทำตามวิธีที่คุณน้องหนึ่งแนะนำครับ สามารถใส่ยางนอกเข้าไปได้ง่ายขึ้นกว่าเดิมมาก แต่ก็ต้องใช้กำลังนิ้วดึงให้เข้าขอบล้ออยู่บ้างครับ จากที่ตั้งใจจะขายล้อนี้ไปใช้รุ่นอื่นแต่ตอนนี้ตัดสินใจใช้ต่อไปแล้วครับ เพราะผมประทับใจในคุณภาพล้อUltregaตัวนี้มากๆ
ขอบพระคุณสำหรับวิทยาทานครั้งนี้ครับ ขอให้ธุรกิจกิจการของคุณน้องหนึ่งเจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไปครับ
ล้อ Ultrega เป็นล้อที่ดีเกินราคา แต่คนเมินครับ
Sl2+Nazare1,2+TCRsl=CampySR+Di2+Red=GipH60+DAC50tu,C35tu,C35,Ulterga,RS11+BoraOne35,One50,Khamsin,Zonda,Eurus,Mille+ZeroNite+ReynoldsAssault,Strike+Zipp404,303+VisionMetron40,55+GiantPR2+EquinoxRt55+TokenT50,KonaxPro+DTrr22+EastonEC90+CorimaDisc+GZt50=P2M=Speedneedle=ZippSL+Santini,SportFul,Castelli
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

ใช้สบู่ทาที่ขอบ ครับ
หนุ่มหน้ามน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0619499828
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน »

คงเพราะเจ็บมาเยอะ แรกๆ ใส่ยาง Vittoria Corsa (ของใหม่) กับ Rolf vigor เสียยางใน 2 เส้น อีกครั้งยาง Vittoria Corsa (ของใหม่)กับล้อ Mavic ที่งัดยางหักคามือ 5555555555+

เดี๋ยวนี้ผมจะใจเย็นมากๆ ไม่รีบๆ
เวลาใส่ยางนอกพยายามใส่ยางให้อยู่ในร่องกลาง ตามพี่น้องหนึ่ง กล่าวใว้ เมื่อใส่ได้ทั้งวง ก็จะนวดยางนอกให้รอบวงอีกรอบเผื่อยางในบางจุดปลิ้นออกมา เช็ครอบๆ ก่อนสูบยาง

เวลาถอดก็จะกดขอบยางให้หลุดจากขอบล้อทั้งวง นวดวนซัก 2-3 รอบ ก่อนทำการงัดครับ

เดี่ยวนี้สบายๆครับ ไม่ตื่นเต้นกับยางหรือล้ออะไรเลย แค่ใจเย็นๆ นวดไปเรื่อยๆ ของก็ของเราเองไม่ต้องรีบ
ส่วนตัวบอกเลยยาง Vittoria Corsa ใส่ยากกว่ายาง Conti เยอะครับ **สำหรับครั้งแรกนะครับ**
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

หนุ่มหน้ามน เขียน:คงเพราะเจ็บมาเยอะ แรกๆ ใส่ยาง Vittoria Corsa (ของใหม่) กับ Rolf vigor เสียยางใน 2 เส้น อีกครั้งยาง Vittoria Corsa (ของใหม่)กับล้อ Mavic ที่งัดยางหักคามือ 5555555555+

เดี๋ยวนี้ผมจะใจเย็นมากๆ ไม่รีบๆ
เวลาใส่ยางนอกพยายามใส่ยางให้อยู่ในร่องกลาง ตามพี่น้องหนึ่ง กล่าวใว้ เมื่อใส่ได้ทั้งวง ก็จะนวดยางนอกให้รอบวงอีกรอบเผื่อยางในบางจุดปลิ้นออกมา เช็ครอบๆ ก่อนสูบยาง

เวลาถอดก็จะกดขอบยางให้หลุดจากขอบล้อทั้งวง นวดวนซัก 2-3 รอบ ก่อนทำการงัดครับ

เดี่ยวนี้สบายๆครับ ไม่ตื่นเต้นกับยางหรือล้ออะไรเลย แค่ใจเย็นๆ นวดไปเรื่อยๆ ของก็ของเราเองไม่ต้องรีบ
ส่วนตัวบอกเลยยาง Vittoria Corsa ใส่ยากกว่ายาง Conti เยอะครับ **สำหรับครั้งแรกนะครับ**
ลองหาขอบลวดใส่เล่นดูสักเส้นครับ จะใจเย็นกว่านี้มาก วิคตอเรียนี่ยืดหยุ่นมากๆ แล้วนะครับ :lol:
ขายติมเรื่อย............ไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”