หยุดปั่นไปนานแรงกายอ่อนแอ่ ขาดแรงจูงใจ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Songkran Meotong
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: หยุดปั่นไปนานแรงกายอ่อนแอ่ ขาดแรงจูงใจ

โพสต์ โดย Songkran Meotong »

หาที่ปั่นวิลสวยชมธรรมชาติครับ สดชื่น ทางปั่นสบายๆเรื่อยๆ
รูปประจำตัวสมาชิก
JETMAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0956710366
team: ทีมสว่างแดนดิน
Bike: Cevelo S2,cannondale F3

Re: หยุดปั่นไปนานแรงกายอ่อนแอ่ ขาดแรงจูงใจ

โพสต์ โดย JETMAN »

ขอบคุณสำหรับ คำเม้นดีๆจากพี่ๆ ทุกท่าน ที่พูด คุย แชร์กันเข้ามา
พบปะพูดคุยกัน ที่ห้องเสือสว่างแดนดิน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=385995
คำภีร์เสือหมอบ-เสือภูเขา http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2#p6587332
jeremy roy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819756452
team: ก๋องแก๋ง Bike
Bike: มีขี่คงดีกว่าเดิน

โพสต์ โดย jeremy roy »

ผมหยุดปั่นมาสองปี ดูแลคุณแม่ที่ป่วย จนถึงวาระสุดท้ายของท่าน
ตอนหยุดปั่นผมต้องขายจักรยานทิ้งไปหลายคันเพราะหลายครั้งที่ทนดูไม่ได้เวลาที่เห็นมันอยู่ในบ้าน แต่ระหว่างไม่ได้ออกปั่นก็พยายามออกกำลังกายเสมอ พอเวลาคุณแม่ผมไม่อยู่ผมก็ติดนิสัยกับการนอนตื่นสาย (แต่ก่อนตื่นตีสี่ ซ้อมตีห้าประจำ) ติดสบายแต่สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมตอนนี้ เรียกว่าผมพร้อมที่จะกลับมาปั่นอีกครั้งก็คือน้ำใจของพี่ๆเพื่อนๆในกลุ่มที่ปั่นด้วยกันสมัยก่อน พี่ๆเพื่อนๆเค้าไม่ทิ้งผม .......กลับมาปั่นด้วยกันะครับ
gogoget
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0858011111
Bike: merrida

โพสต์ โดย gogoget »

หยุดไป6เดือน ผลัดอีก1เดือน หาเวลาไปให้ได้(สนามฟ้า) เริ่มปั่นเบาๆควงขาไปเรื่อยๆใครจะแซงช่างเค้าอย่าออกแรงหนักให้พอเหงื่อซึม หลังจากนั้น เกาะท้ายเพื่อนบ้าง ทวนลม20-25 ตามลม30 แบบไม่ออกแรงตามเดิม รอบนึงประมาณ1ชั่งโมง ซะ3วัน จากนั้นอยากกลับมาปั่นเหมือนเดิม
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

จักรยานมันก็คล้ายกับการดำรงชีวิต...ต้องไปข้างหน้า...ด้วยกำลังของตัวเอง..หยุดก็ไปไม่ถึงจุดหมายหรือไม่ก็ล้ม...

"Simply Irresistible"
attawudh
สมาชิก
สมาชิก
Bike: KHS

โพสต์ โดย attawudh »

โรคขี้เกียจ มันรุมเร้าจริงๆ
ผมก็เป็น หยุดไป 6 เดือน จุดติดยากมาก อ้วนขึ้นจนอึดอัดเลย
JETMAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0956710366
team: ทีมสว่างแดนดิน
Bike: Cevelo S2,cannondale F3

โพสต์ โดย JETMAN »

กลับมาปั่นแล้ว ครับ
พบปะพูดคุยกัน ที่ห้องเสือสว่างแดนดิน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=385995
คำภีร์เสือหมอบ-เสือภูเขา http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2#p6587332
เชเช่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813564207
team: ขี่มั่ว(สาขาแม่กลอง)
Bike: หมอบเขา

โพสต์ โดย เชเช่ »

ผมหยุดมาจะปีแล้วเพราะบาดเจ็บหนักตอนนี้สร้างแรงใจด้วยการเอามาเช็ดทำความสะอาดแล้วปั่นเล่น ๆ แถวบ้าน
attipit
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย attipit »

ออกทริปครับ
akekb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0874719905
Bike: Model one fm066

โพสต์ โดย akekb »

ผมหยุดไป 1ปีเหมือนกัน ตอนนี้เริ่มมาปั่นได้สัก 1อาทิตย์ ปั่นเพื่อสุขภาพของเราเอง ปวดขาเหมือนกันกล้ามเนื้อยังไม่แข็งแรง
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: specailized rockhopper

โพสต์ โดย bigod_10 »

ผมเป็นคนนึงหยุดปั่นไปประมาณปีกว่าๆ จากที่เคยปั่นได้Av 35-38 ในงานแข่ง น้ำหนักขึ้นมา12กิโล

เพิ่งกลับมาขี่ได้ 7week เริ่มกลับมาขี่ต้นเดือนธันวาคม 62
วันแรกที่กลับมาปั่น ขี่บนtrainer ได้ 30 นาที หัวจเละเทะ ต้องใช้คำว่าเละเทะ av 12 หัวใจ zone 2-3 รอบขา 50-60
วันที่ 2 เพิ่มเป็น 35นาที
เพิ่มวันละ 5 นาที จนครบ ชม.

หลังจากนั้นไปเจอครอสฟื้นฟูในหนังสือ ใช้เวลา 12 week
week 1 ขี่1ชม โซน 1 ตามโปรแกรม เขาจะบอกว่าวันไหนขี่เช้าเวลากี่นาที หัวใจโซนอะไร ขี่เช้าหรือเย็น พักวันไหน บ้าง
week 2 ขี่โซน1กลางๆ จะมีขี่ยาว 2 ชม วันเสาร์ แต่ไม่เกินโซน1.5
week 3-4 เพิ่มเวลา แต่หัวใจอยู่โซน 2 ต้นๆ
 week 5-6 ขี่ทุกวันไม่มีวันพัก หัวใจบางวันให้ขี่2ต้นๆถึง2กลางๆ มีขี่จานหนักด้วยบางวัน
week 7 ขี่ 2 ชม ส่วนใหญ่ มีทำ interval บ้าง เขาจะบอกละเอียดเลย

ผลการขี่ ดีขึ้น น้ำหนักลดลง 6 กิโล
av ดีขึ้น
hr ดีขึ้น
รอบขาเริ่มมี

ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ แข่งกลับตัวเองสนุกกว่าแข่งกับคนอื่นครับ
ชนะใจตัวเองสำคัญที่สุดครับ ลืมบอก ผมขี่ Trainner นะครับส่วนใหญ่
มีเสาร์เช้า กับ อาทิตย์เช้า ไปขี่ สุวรรณภูมิ ขี่คนเดียวไม่ดูดใครตามโปรแกรม อึดอัดแต่ดีใจที่ชนะใจตัวเอง
ตอนนี้เสาร์ที่ผ่านมาขี่ 3 รอบต่อเนื่องคนเดียว av 28 หัวใจอยู่ โซน1โซน2 ครับ

ปล.กลับมาขี่เถอะครับ เพื่อสุขภาพ เพื่อลูกเมีย เพื่อชนะใจตัวเองครับ
Fallinz
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Fallinz »

มาเล่าบ้างครับ หยุดปั่นไปเป็นปี เพราะเอาเวลาให้แฟนหมด ตอนหลังเริ่มปรับความเข้าใจกันได้เลยมีเวลาส่วนตัวมากขึ้น วันนี้เพิ่งไปปั่นที่สกายเลนมา ช่วงแรกเกือบตกจักรยานเพราะจำความรู้สึกไม่ได้เลยว่าทำไมหมอบมันที่นั่งสูงขนาดนี้ 5555+

ปั่นไปแค่รอบเดียวครับ เจ็บก้นตั้งแต่ห้ากิโลแรก

กลับถึงบ้านเพลียหลับไปงีบนึงยังเพลียอยู่

อาจจะกลับไปปั่นแบบเมื่อก่อนไม่ได้แล้ว (จบ Audax300) ตอนนี้ขอแค่ปั่นให้ได้สกายเลนสองรอบแบบ av 28-30 ก็พอใจละครับ

ปล. ความรู้สึกสนุกกับการปั่นมันกลับมานับตั้งแต่ได้ขึ้นเบาะถีบบันไดนี่แหล่ะ
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

โพสต์ โดย green_t »

ซื้อยานใหม่ครับ จะได้คึก
ผมก็ออกใหม่ แต่ปั่นไป 50 โลเองมั้ง รอวันเสาร์-อาทิตย์อีกที
Fallinz
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Fallinz »

Fallinz เขียน:มาเล่าบ้างครับ หยุดปั่นไปเป็นปี เพราะเอาเวลาให้แฟนหมด ตอนหลังเริ่มปรับความเข้าใจกันได้เลยมีเวลาส่วนตัวมากขึ้น วันนี้เพิ่งไปปั่นที่สกายเลนมา ช่วงแรกเกือบตกจักรยานเพราะจำความรู้สึกไม่ได้เลยว่าทำไมหมอบมันที่นั่งสูงขนาดนี้ 5555+

ปั่นไปแค่รอบเดียวครับ เจ็บก้นตั้งแต่ห้ากิโลแรก

กลับถึงบ้านเพลียหลับไปงีบนึงยังเพลียอยู่

อาจจะกลับไปปั่นแบบเมื่อก่อนไม่ได้แล้ว (จบ Audax300) ตอนนี้ขอแค่ปั่นให้ได้สกายเลนสองรอบแบบ av 28-30 ก็พอใจละครับ

ปล. ความรู้สึกสนุกกับการปั่นมันกลับมานับตั้งแต่ได้ขึ้นเบาะถีบบันไดนี่แหล่ะ
กลับมาอัพเดตครับ
ขออนุญาตอัพเรื่อยๆนะครับ ไม่อยากให้บอร์ดร้าง และเขียนไว้เตือนตัวเองไปเรื่อยๆ

ผ่านมาเกือบเดือนละครับกลับการกลับมาปั่นจักรยานของผม ไปปั่นสกายเลนมาละครับ เหนื่อยใช้ได้เลย ปั่นไปกลัวล้มไปเหมือนทักษะการทรงตัวหายไปเยอะเลยทำให้ปั่นช้ากว่าแต่ก่อนเยอะ ไปจัดเบาะใหม่แก้ไข่ชาด้วย และแก้ได้เยอะเลย ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็นมือชาแทน หวังว่าจะดีขึ้นเรื่อยๆ

ตอนนี้ปั่นได้แค่รอบเดียวเอง หวังว่าจะเพิ่มเป็นสองรอบภายในเดือนสองเดือนครับ

กลับมาปั่นเทรนเนอร์ด้วยเช่นกันครับ ลงทุนสมัคร zwift เลยคราวนี้ หวังว่าจะช่วยทำให้ปั่นได้บ่อยขึ้น น้ำหนักตอนนี้ 86 หวังว่าจะลดลงขอเป้าสัก 78
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

กระทู้ดีที่อยากเช้ามาคุยด้วยในรอบหลายปีเลยครับ
การปั่นจักรยานผมว่าเหมือนกราฟที่จะเป็นเส้นฃึ้นๆ ลงๆ สังเกตว่าตอนเข้าวงการกันใหม่ๆ กราฟการปั่นจะสูงเอามากๆ พอถึงจุดสูงสุด มันจะเกิดอาการอิ่มตัว ช่วงอิ่มตัวนี่แหละ กราฟจะตกรุนแรง มีตั้งแต่ปั่นน้อยยันเลิกปั่น ที่อยากจะสื่อคือ ลองรักษากราฟการปั่นให้อยู่กลางๆ เดินทาสายกลางดูครับ สัปดาห์ละ 1-2 ครั้งจะเทรนเนอร์หรือถนนก็ได้เพื่อรักษาสุขภาพ ผมและหลายคนเคยผ่านจุดนี้ด้วยกัน

ผมเองปั่นมา 16 ปี ปั่นจนได้ทำกับบริษัทนำเข้าจักรยานรายใหญ่ เขียนบทความทำรีวิว ลงแข่ง เป็นโค้ช จนวันหนึ่งมันอิ่มตัวถึงขนาดเปลี่ยนไปทำงานด้านอื่นแทน จนเลิกปั่นไปปีกว่า แล้วก็หันไปวิ่งแทน แต่สุดท้ายก็ทนความคิดถึงไม่ได้หรอกครับ ก็กลับมาเริ่มจากเทรนเนอร์อยู่กับบ้าน ปรับสภาพก้น หาเฟรมใหม่เพื่อสร้างความอยาก และก็กลับมาปั่นแบบทางสายกลาง ปั่นไปกินกาแฟ ปั่นเสพบรรยากาศและมิตรภาพ และไม่พาตัวเองกลับไปสู่กราฟสูงๆ อีก เอาแค่ให้เราได้สุขและผ่อนคลายอยู่กับมันก็พอครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”