ปั่นโซน 2 ปวดเมื่อย แต่ปั่นโซน 3 กลับไม่ปวด มีวิธีแก้ก่อนไปฟิตติ้งมั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

puvakit
สมาชิก
สมาชิก

Re: ปั่นโซน 2 ปวดเมื่อย แต่ปั่นโซน 3 กลับไม่ปวด มีวิธีแก้ก่อนไปฟิตติ้งมั้ยครับ

โพสต์ โดย puvakit »

kenki เขียน:เมื่อก่อนผมก็เป็นครับ เวลาเราปั่นแถวๆโซน 2 น้ำหนักส่วนใหญ่จะลง ช่วงมือ,แขนและไหล่ครับ แต่ถ้าเราปั่นหนักขึ้นอีกนิดจะมีแรงที่จะพยุงน้ำหนักตัวจากการที่เรากดบันไดหนักขึ้น ทำให้น้ำหนักที่ ก้น,แขนและไหล่ ลดลงครับ จึงรู้สึกสบายกว่าปั่นเบาๆ ฟิตติ้งช่วยได้ โดยจะทำให้น้ำหนักสมดุลขึ้นไม่ไปลงที่จุดใดจุดหนึ่งมากเกินไปแต่ก็แก้ไม่ได้ทั้งหมดครับ เราต้องฝึกความแข็งแรงร่างกายเพิ่มเติมครับ นอกช่วยให้ไม่ปวดเมื่อยแล้ว ทำให้ปั่นสนุกขึ้นด้วยครับ
ขอบคุณครับ นี่ก็เริ่มเวทบ้างแล้วครับ หวังว่าจะได้ผล
รูปประจำตัวสมาชิก
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-2359848
team: TREK
Bike: TREK
ตำแหน่ง: จ.มหาสารคาม

Re: ปั่นโซน 2 ปวดเมื่อย แต่ปั่นโซน 3 กลับไม่ปวด มีวิธีแก้ก่อนไปฟิตติ้งมั้ยครับ

โพสต์ โดย rocklee »

puvakit เขียน:
rocklee เขียน:งั้นก็ปั่นโซน 3 ไปเลยซิครับ จะสนใจทำไมโซน 2 ในเมื่อโซน 3 มันปั่นแล้วรู้สึกดีกว่า ^_^

จบ Audax 200-400 สภาพร่างกายไม่พังมาก (จระเข้) แล้วครับ 5 5
ถ้าปั่น 3-4 ตลอดมันเหนื่อยและหมดแรงไวครับ แถมกินอะไรไม่ลงด้วย
อย่างนี้อยู่ที่ตัวคนปั่นแล้วละครับ ทุกอย่างมันต้องฝึกซ้อม แม้แต่เรื่องกินบนจักรยานเวลาที่ปั่นไปด้วย

แยกให้ออกนะครับเรื่องปั่นกับเรื่องกิน เวลาลงสนามแข่งขันเอาเข้าจริงๆ เขาก็กินอาหารกันตั้งแต่ Zone 3-5 ได้ปกตินะครับ ***ทุกอย่างมันอยู่ที่ตัวเราครับ*** :mrgreen:
(เพราะคุณถามเรื่องปวดเมื่อย) :?:
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

แสดงว่าพี่ยังไม่ฟิต
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: specailized rockhopper

โพสต์ โดย bigod_10 »

ผมว่าน่า
1จะเกิดจากการเซ็ทรถแล้วหละครับ
2 ถ้าโซน1-2 ปั่น 60โล กับ โซน 3 ปั่น 60โล โวน2 เมื่อยกว่าอยู่แล้วครับ เพราะใช้เวลามากกว่า
เช่น สมมุติ โซน3 AV 30 ใช้เวลา 2 ชม ในระยะ 60โล แต่ โซน2 AV 20 ใช้เวลา 3 ชม ในระยะ 60โล ระยะเวลาบนอานนานกว่าก็เมื่อกว่าครับ ปั่นโซน 3 สัก3 ชม ก็ช้ำเหมือนกันครับ
3 ปั่น AUDAX ไม่เมื่อยเพราะ cp ระยะ 30-50 แล้วต้องหยุด มันพักตลอด ไม่ได้ขี่ต่อเนื่อง จบมาก็ไม่ช้ำครับ

วิธีแก้ คือเวท และ ฝึกปั่นต่อเนื่องสัก นานๆ สัก 2-3 ชม ต่อเนื่องไม่ต้องสนใจ AV บ่อยๆครับ เดี๋ยวร่างกายก็ปรับสภาพได้ครับ

ปล. จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

เวลาปั่นช้า(Z.2) ท่ามันชิวครับ คอตั้ง แขนตึง นั่งสบายๆค้ำแฮนด์ไปเรื่อยๆ ปั่นไปซักพัก ไอ้ท่าคอตั้งแขนตึงนี่แหละ ที่จะพาไหล่+คอล้าไปด้วย ปั่นไปอีกซักพัก ตูดก็เริ่มระบม

ต่างจากปั่นเร็ว(Z3-4) ท่ามันได้ หมอบหลบลม(แขนหย่อน) ก้มหน้านิดๆ ร่างกายออกแอ๊กชั่นไปตลอดทาง อาการล้าแขน/คอก็เลยน้อยลง แถมน้ำหนักก็ไปหวดที่บันไดอีก ตูดก็ไม่ค่อยระบม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”