เฟือง 105 11-32 กับ ultegra 11-28 ใช้แทนกันได้มั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
celestejoiner
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ไม่มี
Bike: Sensium 500

เฟือง 105 11-32 กับ ultegra 11-28 ใช้แทนกันได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย celestejoiner »

ปัจจุบันผมใช้ ชุดขับ 105 ตีนผีขายาว เฟือง 11 spd 11-32 ครับ แต่พอดีเพื่อนให้เฟือง Ultegra 6800 11 spd 11-28 มา ผมสามารถสลับใช้ได้เลยมั้ยครับ พอดีมีล้อเก่า เผื่อสลับกันไว้ปั่นครับ (ถ้าต้องมีการปรับตั้ง หรือจูนเกียร์ทุกครั้งที่เปลี่ยนล้อคงไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ครับ) แล้วความยาวโซ่ มันจะพอใช้กันได้มั้ยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เฟือง 105 11-32 กับ ultegra 11-28 ใช้แทนกันได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ตามทฤษฎีแล้วใช้ได้เลย สลับล้ออย่างเดียว

แต่ชีวิตจริง ล้อคนละยี่ห้อคนละรุ่น มันมีค่าคลาดเคลื่อนกันนิดนึง ทั้งระยะโม่ ระยะดุม และขอบเบรค แม้กระทั่งระยะเยื้องจากเกลียวบนเพลาล้อ ทำให้เมื่อเปลี่ยนล้อแล้วทุกอย่างจะผิดกันนิดหน่อย

ค่าเหล่านี้หากตรงกันหรือผิดกันไม่มากก็ถือว่าดี แต่ถ้าเพี้ยนเยอะอาจต้องตั้งเกียร์ตั้งเบรคใหม่ถึงจะขี่ได้

ตอนนี้มีของอยู่ในมือก็ลองเลยครับ ได้ไม่ได้ค่อยว่ากัน
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
celestejoiner
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: ไม่มี
Bike: Sensium 500

Re: เฟือง 105 11-32 กับ ultegra 11-28 ใช้แทนกันได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย celestejoiner »

น้องหนึ่ง เขียน:ตามทฤษฎีแล้วใช้ได้เลย สลับล้ออย่างเดียว

แต่ชีวิตจริง ล้อคนละยี่ห้อคนละรุ่น มันมีค่าคลาดเคลื่อนกันนิดนึง ทั้งระยะโม่ ระยะดุม และขอบเบรค แม้กระทั่งระยะเยื้องจากเกลียวบนเพลาล้อ ทำให้เมื่อเปลี่ยนล้อแล้วทุกอย่างจะผิดกันนิดหน่อย

ค่าเหล่านี้หากตรงกันหรือผิดกันไม่มากก็ถือว่าดี แต่ถ้าเพี้ยนเยอะอาจต้องตั้งเกียร์ตั้งเบรคใหม่ถึงจะขี่ได้

ตอนนี้มีของอยู่ในมือก็ลองเลยครับ ได้ไม่ได้ค่อยว่ากัน

ขอบคุณ คุณน้องหนึ่งครับ

รบกวนถามอีกนิด แล้วผมสามารถใช่โซ่เดิมตอนใช้กับ 11-32 ความยาวโซ่ 110 ข้อ ได้เลยมั้ยครับ หรือว่าเราต้องเช็คเอง แล้วเราจะสังเกตจากอะไรครับ ว่าใช้ได้ หรือว่ายาวเกินไปครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”