สอบถามกฏกติกาว่าสามารถปั่นเข้าไปดูดใช้แรงลมที่รถยนต์วิ่งแซงกลุ่มจักรยานที่กำลังแข่งขันอยู่ได้มั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-2359848
team: TREK
Bike: TREK
ตำแหน่ง: จ.มหาสารคาม

สอบถามกฏกติกาว่าสามารถปั่นเข้าไปดูดใช้แรงลมที่รถยนต์วิ่งแซงกลุ่มจักรยานที่กำลังแข่งขันอยู่ได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย rocklee »

ผมมีเรื่องอยากสอบถามเกี่ยวกับกฎกติกาการแข่งขันจักรยานหน่อยครับ ว่าที่ทำแบบในคลิปวิดีโอนี้มันผิดกติกามั้ยนะครับ
หรือว่าทำแบบนี้ก็ได้ ช่วยให้คำตอบพวกผมหน่อยนะครับ เพื่องานแข่งครั้งหน้าจะได้เข้าใจกันถูกว่าควรทำหรือไม่ควร เพราะผมก็ไม่เข้าใจกติกาชัดเจนเช่นกันครับ ขอบคุณครับ

(ถูกกฏกติกา หรือ ผิดกฏกติกา) :?: :?: :?:

https://www.facebook.com/panya.jeeracha ... &ref=notif
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

Re: สอบถามกฏกติกาว่าสามารถปั่นเข้าไปดูดใช้แรงลมที่รถยนต์วิ่งแซงกลุ่มจักรยานที่กำลังแข่งขันอยู่ได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย RoBBen »

ผมพยายามไล่อ่านกฎ UCI
เจอแค่ว่า นักแข่งไม่สามารถเกาะบนรถ หรือ ค้ำยัน รถเพื่อให้ได้เปรียบ

ในความคิดผม กรณีนี้กำกึ่งเพราะไม่ได้เกาะหรือสัมผัส แต่ก็ควรมองไปที่เจตนา ซึ่งในคลิปก็ชัดเจนว่าเจตนาใช้ลมดูดจากรถยนต์เพื่อให้ได้เปรียบนักแข่งท่านอื่น

ผมมองว่า ผิดครับ

อันนี้คือยกหนีเหรอครับ ดูอืดๆนะ ขนาดใช้ลมดูดรถยนต์แล้ว ดูการโยนตัวแล้วมันยังไม่ใช่การสปรินทร์ การโยนตัวน้อยไปทำให้เสียโอกาศแรงที่ได้จากน้ำหนักตัวไป ภาษาบ้านๆเรียก ยกไม่สุดตัว (ถ้าในคลิปนั่นสุดแล้ว ก็คงต้องฝึกกันใหม่)
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สอบถามกฏกติกาว่าสามารถปั่นเข้าไปดูดใช้แรงลมที่รถยนต์วิ่งแซงกลุ่มจักรยานที่กำลังแข่งขันอยู่ได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย cocommnn »

RoBBen เขียน: อันนี้คือยกหนีเหรอครับ ดูอืดๆนะ ขนาดใช้ลมดูดรถยนต์แล้ว ดูการโยนตัวแล้วมันยังไม่ใช่การสปรินทร์ การโยนตัวน้อยไปทำให้เสียโอกาศแรงที่ได้จากน้ำหนักตัวไป ภาษาบ้านๆเรียก ยกไม่สุดตัว (ถ้าในคลิปนั่นสุดแล้ว ก็คงต้องฝึกกันใหม่)
สปิ้นหมดจะเอาแรงที่ไหนปั่นต่อ เส้นชัยยังมองไม่เห็นเล้ยยย 5555

ก็เห็นอยู่ว่าแค่โยกเร่งความเร็ว ต้องไปฝึกมาใหม่เลยทีเดียว ขำๆๆแฟ๊บบบ :lol: :lol: :lol:

66กม. av41.1 รุ่นA2 อายุ30-39 โพเดี่ยมที่4 No.469 เวลาเข้าเส้นมากลุ่มเดียวกับที่1 4คัน ต่างกัน2วิ ปั่นได้ขนาดนี้ไม่ต้องไปสอนเค้าแล้วมั้ง 555

*เรื่องกฎUCIผมไม่ขอตอบนะครับ แต่งานปั่นแบบนี้ก็แล้วแต่แทคติก ปั่นเอาสนุกเอามันส์
อย่างที่เห็นบ่อยกลุ่มหนีกลุ่มนำมาแชลสมัครเล่นก็ขี่มอไซค์ลากโดยไม่รู้ กลุ่มตามปั่นกันไส้แตกคิดในใจ ทำไมมันเร็วมันแรงกว่าชาวบ้านเค้า :lol: :lol: :lol:
ไฟล์แนบ
1521523861562.jpg (65.72 KiB) เข้าดูแล้ว 2865 ครั้ง
1521523918859.jpg (161.71 KiB) เข้าดูแล้ว 2865 ครั้ง
1521524130890.jpg (218.05 KiB) เข้าดูแล้ว 2865 ครั้ง
1521525160703.jpg (404.07 KiB) เข้าดูแล้ว 2861 ครั้ง
dspyrogira
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KKM MkIII - จักรยานกลัวเมีย ที่3
Bike: Bianchi Kuma / infinite Spad_Comp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dspyrogira »

แบบนี้คงไม่ผิดหรอกครับ ดูดไม่ติด ไม่มีรถส่อเจตนามาลากให้เห็น
แต่ที่ดูดรถเซอร์วิสไล่เพโลตอง ดูดนานยังโดนจับฟาล์ว ... แต่นี่ แค่แรงลมที่ผ่านไป
อิอิ .. เอาสนุกๆ ครับ ...
ขาอ่อนๆ อยากไป BRM200 :D
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

drag ที่มีให้ไม่รู้ได้ถึง 2 วิหรือเปล่า เพลอ แค่กระตุกยิงเฉยๆ เสือหมอบมันไม่ได้กระจก ถึงจะกะจังหวะได้เปะๆ
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

cocommnn เขียน:
ก็เห็นอยู่ว่าแค่โยกเร่งความเร็ว ต้องไปฝึกมาใหม่เลยทีเดียว ขำๆๆแฟ๊บบบ :lol: :lol: :lol:
ต่อให้แค่โยกเร่งความเร็ว ก็ยังมองว่าอืดอยู่ดี
คุณมองว่าสุดยอดแล้วนั่นก็สายตาของคุณ ;) ;) ;)
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

RoBBen เขียน:
cocommnn เขียน:
ต่อให้แค่โยกเร่งความเร็ว ก็ยังมองว่าอืดอยู่ดี
คุณมองว่าสุดยอดแล้วนั่นก็สายตาของคุณ ;) ;) ;)
ไม่ได้มองว่าสุดยอด แต่จักรยานปั่นท่าไหนก็ได้ให้ได้ผลลัพธ์ออกมาดีและจากผลการแข่งติด1ใน5 ก็ไม่เห็นว่าจะอืดนะ
และผมก็ไม่ใช่เทพไบเทคไม่กล้าไปสอนใครหรอกกก :lol: :lol: :lol:
thumnoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898652936
team: korat
Bike: trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thumnoon »

ตารางข้างบนดูได้จากในไหน
โยกทุกมอ ดันทุกเนิน
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

แข่งถนนเปิดเนี่ยนะ คิดได้ไง คนจัดแข่งเนี่ย...

บางคนในคลิป มีแซงสวนเลนอีกต่างหาก ห่ามกันได้บ้าสิ้นดี
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย swasin185 »

ถนนเลนสวนกันปั่นกลุ่มปนกับรถยนต์ โดยไม่ให้ส่งผลกระทบต่อกันได้ก็แปลกแล้วครับ

แต่ถ้าจะอาศัยรถกระบะยิงหนี ต้องออกตัวล่วงหน้า เร่งให้ความเร็วไป 50+ แล้วกระบะแซงขึ้นพอดี จากนั้นดูดติดไป ซัก 5-10 วินาที พอกะบะความเร็วไป 70+ ถ้ายังดูดติดไปได้อีกก็น่าเกลียดแล้วครับ (แสดงว่าคนขับจงใจช่วยเหลือ)

อย่างเคสนี้ผมว่าจังหวะมันบังเอิญรอให้รถแซงไปก่อนแล้วค่อยออก เป็นการใช้แรงดูดที่ไม่ทีประโยชน์ ไม่มีความได้เปรียบ ระยะกระบะห่างเกินไปไม่มีผลต่อการหนีกลุ่ม
แต่ๆๆๆ ถ้าจังหวะหลังจากนั้น กระบะผ่อนลงด้วยสาเหตุไรก็ตามแต่ แล้วจักรยานไล่ไปทัน แล้วตามดูดต่อไปด้วยความเร็ว 40+ ถือว่าเป็นการเอาเปรียบ โดยการตามดูดรถกระบะ
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ

ดูได้จาก VDO ตามลิ้งด้านล่างของผมว่าเขาก็ปิดถนน OK อยู่นะครับ ที่บอกว่าแรงลมหมุนช่วยนิดหน่อยดูกันเอาเองแล้วกันครับ (ช่วงดูดข้างเยื่องรถสิบล้อ) ว่าที่บอกว่านิดหน่อยผมปั่นตามออกแรงไม่เยอะ และคนตามก็แทบไม่ออกแรงเท่าไร แต่กลุ่มตามยืดออกไปเรื่อยๆ ถ้าผมไม่เบรคเกมดูดปานนี้ไปไกลกว่านี้แล้วครับ (ทำเป็นมันก็จะได้เปรียบ) ก็คำว่านิดหน่อยนี่แหละ ไม่ต้องทำเลยจะดีกว่ามั้ย :mrgreen:
https://www.facebook.com/panya.jeeracha ... 486282850/
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย swasin185 »

ผมก็เห็นด้วยนะที่เตือนกัน เป็นผมตะโกนด่าแล้ว ใครดูดรถไป ปกติจะใช้เวลาหลุดกลุ่มใหญ่ แล้วต้องไล่กลับ แต่ถ้าใช้โจมตีหรือหนีกลุ่ม มันดูน่าเกลียดเกิน แต่ว่าถนนเลนสวน มีรถแซงไปมาแบบนี้ มันไม่น่าจะเหมาะนะ ผู้จัด
Bec
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899704511
team: Bansong Suratthani
Bike: Trek

โพสต์ โดย Bec »

ผมก็ว่า ไม่น่าเกลียดนะแบบนี้ ใช้สิ่งแวดล้อมให้เป็นประโยชน์ แล้วแต่เทคนิคใคร เทคนิคมันครับ ดูแล้วคนที่ทำก็ช่วยลากเพื่อนไปด้วย2 3 คน ทำให้เกมมันสนุกขึ้น
rocklee
ขาประจำ
ขาประจำ

จากที่หาตอบมานะครับ สรุปว่า
1.ความผิดไม่ชัดเจน
2.การกระทำนี้ไม่มีสปิริตนักกีฬา ไม่ใช่สุภาพบุรุษเขาทำกัน :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

ก็เลือกที่จะทำกันเอา ก็แล้วกันครับ ระหว่างข้อที่ 1 หรือจะเลือกทำข้อที่ 2
ที่ผู้อ่านคิดพิจารณาว่าดีต่อสังคมจักรยานงานแข่งขันตามรายการต่างๆ
:mrgreen:
นายปัญญา จีระฉัตร
เลขบัญชี 235-2-44155-7 ธ.กสิกรไทย
เบอร์โทร 087-2359848
ID Line : pjeerachat
โอนก่อนได้ก่อนนะครับเพื่อเป็นการเปิดโอกาสให้กับผู้ที่ต้องการสินค้าจริงๆ ขอบคุณครับผม ^__^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”