หน้าร้อนแล้วกลัวแดดกันมั้ย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

หน้าร้อนแล้วกลัวแดดกันมั้ย

โพสต์ โดย Gok See »

ปั่นตากฝนมาสองปีตกทุกวัน อยากให้ฝนหยุด ตอนนี้ฝนหยุดแล้ว แดดแรง กลับอยากปั่นน้อยลง แดดออกแล้วเพลีย อยู่บ้านยังเพลีย
รูปประจำตัวสมาชิก
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

Re: หน้าร้อนแล้วกลัวแดดกันมั้ย

โพสต์ โดย JayTHAI »

จะฤดูไหนก็กลัวหมดครับ 55555
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
นิรุต
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jamis Durungo SX
ติดต่อ:

Re: หน้าร้อนแล้วกลัวแดดกันมั้ย

โพสต์ โดย นิรุต »

หน้าร้อน เน้นออกเช้าๆหน่อยจะดีครับ ออกสายกลับไกล้เที่ยง แทบละลาย , ออกบ่าย หลังบ่าย 3 เร็วกว่านั้น ไม่ไหวๆ.....
falsi
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย falsi »

เช้ากลับไม่เกิน 9 โมง เย็นออกหลัง 5 โมง
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

รถใช้สีทนร้อน คนก็สีทนได้
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ปกติวันหยุดออกทริปยาวๆถึงไหนถึงกันปั่นทั้งวันก็เคยมี แต่ช่วงนี้วันหยุดถ้าออกช่วงเช้า ผมปั่นอย่างมาก 65 กม รวมเถลไถลแล้วกลับถึงบ้านไม่ให้เกิน 10 โมงครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

กลัวแดด ระวังร่างกายมันจะอ่อนแอนะ

นักกีฬาต้องไม่กลัวแดดครับ เพราะแดดทำให้ร่างกายแข็งแรง

แต่ไม่ได้หมายถึงว่าให้แดดมันเผาจนผิวไหม้เกรียม well done อันนั้นก็จองหมอมะเร็งผิวหนังเหอะ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

อ่อ แดดช่วยเพิ่มความแข็งแกร่ง เป็นงี้นี่เอง แบบนี้ไม่ต้องกลัวแดดแล้ว
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

Gok See เขียน:อ่อ แดดช่วยเพิ่มความแข็งแกร่ง เป็นงี้นี่เอง แบบนี้ไม่ต้องกลัวแดดแล้ว
แดด เป็นแหล่งวิตามิน D ครับ ช่วง 10 โมงถึง 3 โมง จะเป็นช่วง UV index ระดับ 3 คือแดดจะแรงที่สุด แรงพอให้ร่างกายมันสร้าง D ขึ้นมาเองตามธรรมชาติครับ

แดด ยามเช้า แดด ยามเย็น แรงไม่พอสร้าง D นะครับ

ถ้าคุณได้อ่านงานวิจัยเรื่องสุขภาพผ่านตามาบ้าง คุณจะรู้ว่า แม้กระทั่งเมืองไทยที่แดดแรงแร๊ง คนไทยเรายังได้วิตามิน D กันไม่พอเพียง

นักปั่นจักรยานที่ปั่นกันทั้งวันทั้งคืน ก็ยังได้รับ D ไม่พอ!!!! อ้าว มันอัลไลอัลไร๊กันเนี่ย ตากแดดทั้งวันยังได้ D ไม่พออีกเหรอ

คือมันงี้ครับ แดดที่จะทำให้ร่างกายสร้าง D ได้ มันต้อง . . . "โดนผิวหนังแบบเพียว ๆ เลยครับ" โดยไม่ผ่าน ครีมกันแดด เสื้อผ้า และ แม้กระทั่งกระจก!!!! ใช่ฮะ นั่งทำงานตากแดดในห้องออฟฟิค ไม่ได้ผลเท่ากับ ออกไปยืนรับแดดครับ

เอ๊ย ออกไปยืนตากแดด ผิวก็ไหม้เป็นมะเร็งหมดชิเฮ้ย ไม่ต้องห่วงครับ ขอให้เป็นแดดช่วง 10 โมงถึง 3-4 โมง ซึ่งเป็นแดดที่แรงที่สุดประจำวัน คุณแค่ออกไปยืนแก้ผ้า รับแดดแค่ 30 นาที พอครับ นั้นแหละ ร่างกายเราจะได้ D แบบเต็มเม็ดเต็มหน่วย

หมายเหตุ: ยืนแก้ผ้าตากแดด ก็ระวังโดนคนมองล่ะ หามุมกันเองนะ :mrgreen:

แล้วมันมีวิธีที่ง่ายกว่านี้มั้ย ยืนตากแดดอะไรเนี่ย ฟังแล้วไม่เข้าท่าเลย ร้อนจะแย่ จะให้ตากแดด เดี๋ยวก็เป็น คูโรบูตะปิ๊ง

ทำได้โดยการดื่มนมวันละ 4 ลิตรเองครับ อ่อ ต้องเป็นนมแบบ "มีไขมัน" ด้วยนะครับ ห้ามเป็น นม No Fat นะครับ D ต้องใช้ไขมันในการดูดซึมครับ ดื่มนมเก่งก็หายห่วงครับ :mrgreen:

หรือไม่ก็ ง่ายที่สุด แต่ไม่ค่อยอยากจะแนะนำครับ นั้นคือ ชื้อวิตามิน D มาทานซะ จบ ครับ แต่อย่างไง ตากแดดแบบผิวเปลือย ๆ ห้ามครีมกันแดด ห้ามนั่งในห้องมีกระจก หรือในรถมีกระจก สัก 15 นาที 30 นาที คงไม่ได้ยากเกินไปสำหรับเรา ๆ ท่าน ๆ หรอกมั้ง

แล้วเพิ่มเติมครับ ระดับนักกีฬาที่ต้องได้รับ D ต่อวัน คือ ระดับ 1000 - 5000 หน่วยสากลครับ ไม่ใช่ Thai RDI แค่ 200-400 หน่วยสากลนะครับ ....... Thai RDI ตั้งมาน้อยโครต ๆ ระดับเล่นกีฬานะครับ ต้องอย่างน้อย 2000 หน่วยสากล ด้วยซ้ำไปครับ

2000 หน่วยสากล ก็ประมาณ นมสัก 5 ลิตร นั้นแหละครับ :mrgreen: อ้วกแตกก่อนได้ครบ ฉะนั้นออกไปตากแดดซะดี ๆ ครับ ไม่ต้องเยอะหรอกครับ 30 นาที กำลังดี

อีกนิดเดียว ๆๆๆๆ เคยสังเกตุกันบ้างมั้ย ทำไม ชาวนา ชาวกรรมกรแรงงานตากแดด ทหาร หรือ คนที่ทำงานตากแดด ตัวเกรียมผิวดำ ส่วนใหญ่เลย แข็งแรง ๆ กันทั้งนั้น มันมีเอี่ยวอย่างแรงเลยครับ

ดั่งที่เขาพูดกันมานาน ไม่ตากแดดบ้าง เดี๋ยวร่างกายมันจะไม่แข็งแรงนะ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Meow-Meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cinelli Xperiance;Giant Yukon ปี2000

โพสต์ โดย Meow-Meow »

ออกแดดนานๆ ก็ระวังฮีทสโตรคนะครับ ถึงตายนะครับ
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiji333 »

ผมออก ตี5.30 ถึงบ้าน 8 โมง กำลังดีไม่ร้อนครับ
Aikichan Fujiwara
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Aikichan Fujiwara »

สมาทเทรนเนอร์+zwift 2 เดือนมานี่ลงถนนไม่เกิน 20 โล นอกนั้นปั่นแต่เทรนเนอร์มีความสุข
NAI5
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: นครราชสีมา
Bike: trek

โพสต์ โดย NAI5 »

ไม่กลัวครับ
เจอแดดอย่าขาดน้ำครับช่วยได้
ร้อนมากๆก็พักร่มหากาแฟอร่อยๆกินสักหน่อย
ออกปั่นหลายๆคนคุยกันก็หายร้อนครับ55
Lam_merison
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กาญจนบุรี
Bike: BMC ALR 01, Bianchi Vertigo

โพสต์ โดย Lam_merison »

เฉยๆ ครับ ไม่กลัว ปั่น เช้า-ค่ำ 200 กว่า กม.
ปลอกแขน / น้ำ / แว่นตา อย่าให้ขาด

เรารู้ว่าต้องป้องกัน ประคองตัว ยังไง
ปั่นปีละ 10,000 กม.ก็พอ จะเอาอะไรมากมาย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”