ผมดันเบาะไปหน้าสุดแล้ว แต่ปลายเข่ายังไม่ถึงแกนไบดัน แบบนี้ต้องเปลี่ยนเป้น หลักอานตรง ไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
sittipong383
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: BMC Slr03

ผมดันเบาะไปหน้าสุดแล้ว แต่ปลายเข่ายังไม่ถึงแกนไบดัน แบบนี้ต้องเปลี่ยนเป้น หลักอานตรง ไหมครับ

โพสต์ โดย sittipong383 »

จักรยาน bmc ไซร์47
ผู้ขี่สูง 165 ซม
ความสูงระหว่างขาผู้ขี่ 75ซม
น้ำหนักผู้ขี่ 67 กก
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

Re: ผมดันเบาะไปหน้าสุดแล้ว แต่ปลายเข่ายังไม่ถึงแกนไบดัน แบบนี้ต้องเปลี่ยนเป้น หลักอานตรง ไหมครับ

โพสต์ โดย sexton »

เจ็บปวด ปั่นแล้วรู้สึกแปลกๆฝืนๆไหม ต้องดูอาการที่เกิดขึ้นกับตัวเองครับว่ามันมีเอฟเฟคอย่างไรกับการปั่นและความรู้สึก ถ้าจับได้แล้วก็ลองมาถามกันดูใหม่ แต่อยากแนะนำไปฟิตติ้งเอาแบบสตาติกไม่แพงมากก็น่าจะดีกว่าครับ
สมาชิก
สมาชิก

Re: ผมดันเบาะไปหน้าสุดแล้ว แต่ปลายเข่ายังไม่ถึงแกนไบดัน แบบนี้ต้องเปลี่ยนเป้น หลักอานตรง ไหมครับ

sexton เขียน:เจ็บปวด ปั่นแล้วรู้สึกแปลกๆฝืนๆไหม ต้องดูอาการที่เกิดขึ้นกับตัวเองครับว่ามันมีเอฟเฟคอย่างไรกับการปั่นและความรู้สึก ถ้าจับได้แล้วก็ลองมาถามกันดูใหม่ แต่อยากแนะนำไปฟิตติ้งเอาแบบสตาติกไม่แพงมากก็น่าจะดีกว่าครับ
ผมไม่มีรองเท้าคลีท ร้านเค้าบอกไม่สามารถฟิตติ้งให้ได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
third party
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีม มด ยะลา
Bike: Lapierre XELIUS SL

โพสต์ โดย third party »

ใช้ BMCรุ่นไหนครับ ถ้าเป็นรุ่น ALR01 / GF01 / GF02 / RM03 หรือ SLR03 ก็ยินดีด้วยครับ เป็นหลักอานกลมแบบปกติ คุณได้ไปต่อ หาหลักอานแบบตรงไม่เยื้องหลังมาเปลี่ยนได้
แต่ถ้าเป็น SLR01 / SLR02 / RM01 / RM02 ซึ่งเป็นหลักอานตัว D เฉพาะของ BMCก็ไม่ต้องเสียเวลาหาครับ ไม่มีหลักอานตรงขายครับ
สู้แค่ดากแหก!!!!
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

น่าสงสัยอีกเรื่องครับ
ขาจานคุณยาวไปรึเปล่า?

มีสูตรง่ายๆสูตรนึงบอก ขาจานเป็นmm ไม่ควรยาวเกินความสูงเป็น cm ผมสูง 169cm ใช้ 165mm นะครับ
แต่มันเป็นสูตรคร่าวๆ เพราะคนสูงเท่ากันความยาวขาก็ไม่เท่ากันอยู่ดี
แต่ถ้าขาคุณยาว เข่าคุณคงเลยขาจานไปแล้วหละ ลองพิจารณาขาจานคุณดีๆ ใช้ขายาวเกินไปมากหรือเปล่า
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
สมาชิก
สมาชิก

Hxs เขียน:น่าสงสัยอีกเรื่องครับ
ขาจานคุณยาวไปรึเปล่า?

มีสูตรง่ายๆสูตรนึงบอก ขาจานเป็นmm ไม่ควรยาวเกินความสูงเป็น cm ผมสูง 169cm ใช้ 165mm นะครับ
แต่มันเป็นสูตรคร่าวๆ เพราะคนสูงเท่ากันความยาวขาก็ไม่เท่ากันอยู่ดี
แต่ถ้าขาคุณยาว เข่าคุณคงเลยขาจานไปแล้วหละ ลองพิจารณาขาจานคุณดีๆ ใช้ขายาวเกินไปมากหรือเปล่า
น่าคิดครับ ผมใช้ขาจานยาว170mm หรือ จะยาวไปครับ
สมาชิก
สมาชิก

third party เขียน:ใช้ BMCรุ่นไหนครับ ถ้าเป็นรุ่น ALR01 / GF01 / GF02 / RM03 หรือ SLR03 ก็ยินดีด้วยครับ เป็นหลักอานกลมแบบปกติ คุณได้ไปต่อ หาหลักอานแบบตรงไม่เยื้องหลังมาเปลี่ยนได้
แต่ถ้าเป็น SLR01 / SLR02 / RM01 / RM02 ซึ่งเป็นหลักอานตัว D เฉพาะของ BMCก็ไม่ต้องเสียเวลาหาครับ ไม่มีหลักอานตรงขายครับ
ขอบคุณมากครับ ผมใช้slr03 หลักอานเป็นแป๊ปกลม 27.2 ครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

เช่นนั้นก็น่าไปหาหลักอานตรงมาเปลี่ยน มุมท่อนั่งของ BMC ค่อนข้างลาดเอียงอยู่ ผิดกับรถค่ายอื่นในขนาด 47 มุมท่อนั่งจะชันราวๆ 74.5 องศา แต่ BMC เหมือนะจะอยู่ที่ 73.5 องศา คนไทยส่วนใหญ่ส่วนสูงประมาณนี้จะมีปัญหาเรื่องกระดูกต้นขาที่ยาวไม่พอสำหรับรถมุมท่อนั่งลาดแบบนี้+หลักอานเยื้องหลังครับ

ผมเคยผิดหวังกับ Cervelo เหมือนกัน รถดี แต่ปั่นแล้วรีดประสิทธิภาพออกมาได้ไม่เท่าที่ต้องการ เพราะท่อนั่งแกลาดเกินนนนน 73องศาทุกขนาด ส่วนผมก็ขายาวแต่ต้นขาสั้น ยิ่งยกอานสูงขึ้น กระดูกต้นขายิ่งส่งผลมากขึ้น ใส่หลักอานตรงก็ยังขาดระยะอยู่อีกพอสมควร สุดท้ายก็เลยต้องเลิกรากันไปด้วยความเสียดาย
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
NAI5
สมาชิก
สมาชิก
team: นครราชสีมา
Bike: trek

โพสต์ โดย NAI5 »

ขาจานน่าจะยาวเกินแล้วครับ
ผมสูง178 ขาจาน 170 ครับ
น่าจะเกี่ยวกับช่วงขาด้วยครับ
ปวดตอนปั่นแรกๆครับ
ปั่นชินๆแล้วปรับตัวเองหารถครับ ไม่ปวด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”