มือใหม่สับถัง ถามเรื่องผสมพันธ์ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Joeboy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0183191501
Bike: Dahon Cadenza

มือใหม่สับถัง ถามเรื่องผสมพันธ์ครับ

โพสต์ โดย Joeboy »

มือใหม่สับถัง รบกวนสอบถามเรื่องผสมพันธ์ ครับ

1. ปัจจุบันใช้เกียร์สับถัง 8 สปีด ของชิมาโน่ รุ่นติดรถแบบมี index (ไม่ทราบรุ่น) ใช้กับเฟือง 8 สปีดติดรถมา ใช้ได้ดี

2. อัพมาใช้ สับจาน 7700 กับ ตีนผี 7700 ของ Dura-ace (9 สปีด) โดยยังคงใช้สับถัง ล้อเดิมและเฟืองชิมาโน่เดิม 8 สปีด ก็ยังใช้กันได้ด้วยดี เนื่องจาก ตีนผี DA 7700 (9 สปีด) ทำงานตาม Shifter สับถัง (8 สปีด)
หมายเหตุ งานดอยอินทนท์ ที่ผ่านมา เอาเฟือง 8 สปีด (11-34) ไปใส่ล้อโม่ชิ 11 โดยรองแหวน ของ 10 สปีด ก็สามารถเข้าเกียร์ได้ตามปกติ

3. เห็นมีลงขายล้อแคมแป๊กโม่แคม 8 สปีด สภาพ ปุ๊ก-อาภัสรา หรือ ปุ๋ย-พรทิพย์ หลุดมา ผมนี้ มีอาการคัน อยากผสมพันธ์ขึ้นมาทันที

ผมพยายามไปขุดของเก่าในเว็บ เจอแต่ ล้อโม่ชิเฟืองชิ 10 สปีด กับ ล้อแคมโม่แคมเฟืองแคม 10 สปีด จะมาใช้แทนกันตรงๆ เลยไม่ได้ ต้องมีเทคนิคในการเปลี่ยนแหวนรองบางเฟืองของเฟืองแคมแป็ก จึงจะเนียนกริ๊ป ไม่งั้นจะมีอาการเนียนล่างสะดุดบน หรือ เนียนบน สะดุดล่าง แต่ยังอ่านไม่เจอกรณีของ 8 สปีด

ขอความรู้พี่ๆ น้าๆ ครับ ว่า ระยะดึงของ Shifter สับถัง Shimano 8 สปีด จะท่ากับระยะห่างของเฟือง แคมแป็ก 8 สปีดหรือไม่ จะมีแบบซุกไว้เหมือน 10 สปีดหรือไม่ คือพูดง่ายๆ ว่าถ้าผมจะถอดล้อเดิมโม่ชิ เฟืองชิ 8 สปีดออก แล้วเอาล้อ+โม่แคม เฟืองแคม 8 สปีดยัดเข้าไปแทน จะได้เข้าเกียร์ได้ราบเรียบหรือเปล่าครับ เผื่อมีท่านใดที่เคยใช้

ขอบคุณครับ
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

Re: มือใหม่สับถัง ถามเรื่องผสมพันธ์ครับ

โพสต์ โดย Ferruccio »

เฟือง Campy 8s 9s หายาก & แพง ท่านจะซื้อไหวเหรอ
เห็นราคาคงหายคันแหละครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: มือใหม่สับถัง ถามเรื่องผสมพันธ์ครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

นั่นสิครับ ระดับพี่ปุ๊ก พี่ปุ๋ย ถึงจะถอดมงไปหลายปี แต่ค่าขันหมากก็ยังน่าตกใจอยู่ นอกจากพี่เป็นสุทธิเกียรติ จิราธิวัฒน์

ส่วนเรื่องการใช้ร่วมกันก็พอได้ ที่จริงระยะห่างเฟืองมันก็ไม่เท่ากันเป๊ะ คือระยะรวมมันเท่ากัน แต่แคมแปคเค้าวางยาให้เฟืองกลางๆ แคบกว้างไม่เท่ากันนิดหน่อย ทีนี้โชคดีที่ระบบแปดเกียร์ระยะห่างมันกว้างมาก ยังพอจะตั้งให้ทำงานได้ โดยเฟืองใหญ่โซ่ชิดซ้ายหน่อย เฟืองเล็กชิดขวานิด ไม่กลางทั้งคู่ แต่ก็ยังอยู่ในระยะทั้งคู่ ใช้งานได้ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Joeboy
สมาชิก
สมาชิก

Ferruccio เขียน:เฟือง Campy 8s 9s หายาก & แพง ท่านจะซื้อไหวเหรอ
เห็นราคาคงหายคันแหละครับ
ก็แรงอยู่ครับ เฉพาะเฟือง 8 สปีด เห็นขายอยู่ 3พันกลาง บวกลบ :cry:
Joeboy
สมาชิก
สมาชิก

น้องหนึ่ง เขียน:นั่นสิครับ ระดับพี่ปุ๊ก พี่ปุ๋ย ถึงจะถอดมงไปหลายปี แต่ค่าขันหมากก็ยังน่าตกใจอยู่ นอกจากพี่เป็นสุทธิเกียรติ จิราธิวัฒน์

ส่วนเรื่องการใช้ร่วมกันก็พอได้ ที่จริงระยะห่างเฟืองมันก็ไม่เท่ากันเป๊ะ คือระยะรวมมันเท่ากัน แต่แคมแปคเค้าวางยาให้เฟืองกลางๆ แคบกว้างไม่เท่ากันนิดหน่อย ทีนี้โชคดีที่ระบบแปดเกียร์ระยะห่างมันกว้างมาก ยังพอจะตั้งให้ทำงานได้ โดยเฟืองใหญ่โซ่ชิดซ้ายหน่อย เฟืองเล็กชิดขวานิด ไม่กลางทั้งคู่ แต่ก็ยังอยู่ในระยะทั้งคู่ ใช้งานได้ครับ
ขอบคุณครับพี่น้องหนึ่ง เห็นภาพแล้วครับ โชคดีว่า สับถังมันที่มี index ก็ยังพอขยับขึ้นลงได้อีกนิดหน่อย ทีนี้ ช่วงเฟืองกลาง อาจจะปรับมือนิดหน่อย เพื่อให้ลงร่องเฟือง โชคไม่ดี มีแนวโน้มอาจจะต้องเสียเงินรักษาอาการคัน

อันนี้ สภาพพี่ปุ๊ก พี่ปุ๋ย ครับ อย่างที่พี่น้องหนึ่งว่า ถอดมงไปนานแล้ว แต่ยังคงความเป็นนางงามอยู่ ค่าตัวเกือบจะเท่าๆกับมือสองรุ่นปัจจุบันเลย ผมก็ไม่ใช่เจ้าสัวห้างใหญ่ด้วย คิดหนักเลย ขออนุญาตเจ้าของด้วยครับ
Screenshot_2018-02-16-07-42-45.png (910.69 KiB) เข้าดูแล้ว 1162 ครั้ง
Screenshot_2018-02-16-07-42-32.png (431.76 KiB) เข้าดูแล้ว 1162 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Joeboy เมื่อ 16 ก.พ. 2018, 08:24, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
bigsky
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon & Gan Well
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bigsky »

จัดล้อมาเลยครับ ได้ความรู้แน่นอน ถ้าเข้าไม่ได้กับสับถังชิมาโน่ ก็หาสับถังแบบไม่มี index สวยๆ
มาใส่อีกตัวหมดปัญหา
เหมือนโดนสะกดจิตทุกครั้งที่อ่านรีวิวจักรยาน
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

https://www.sheldonbrown.com/cribsheet-spacing.html

ลองดูตารางในลิงค์นี้นะครับ ผมเปิดในมือถือมันมาไม่ครบตารางเลยต้องให้ จขกท เปิดที่คอมดูเอง

เพิ่มเติม ลองดูในคอลั่ม center to center spacing จะเห็นว่า แคมแปก 8 สปีด อยู่ที่ 5.0 ม.ม. ซึ่งเป็นระยะทั่วไปของเฟือง 5-6-7 ยกเว้น ชิมาโน่ 8 สปีดที่ย่นมาหน่อยเหลือ 4.8 ม.ม.

แต่โดยรวม เฟือง 5-6-7-8 ก็ใช้สับถังอินเด็กซ์ของชิมาโน่ได้หมด

สรุป ผมมองว่าใช้ เฟือง 8 แคมแปก ร่วมกับ สับถังชิมาโน่ได้
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

โพสต์ โดย Ferruccio »

ถ้าเล่นล้อโม่ Shimano คงได้ล้อดุมแบริ่งและเฟือง 8 ทั้งหมดราคาไม่เกิน 5 พัน

แต่ Campag 5 พัน อย่างเก่งคงได้แค่เฟือง 8 Record ครับ :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”