ชิฟเตอร์105ไล่เกียร์ไม่หมดครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Thitisan Songphram
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 091-1605133
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

ชิฟเตอร์105ไล่เกียร์ไม่หมดครับ

โพสต์ โดย Thitisan Songphram »

ชิฟเตอร์105ข้างขวา ไล่เกียร์ได้ถึงแค่เฟืองหลังลำดับที่ 9 ครับเท่านั้น ใช้เฟืองลำดับที่ 10 11 ไม่ได้ ลองกดไล่ดูมันทำงาน 8 คลิก ทั้งที่ควรจะได้ 10 คลิก พอจะมีทางแก้มั้ยครับ
NAI5
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: นครราชสีมา
Bike: trek

Re: ชิฟเตอร์105ไล่เกียร์ไม่หมดครับ

โพสต์ โดย NAI5 »

กดก้านให้สุดแล้วหรือครับ
เป็นบางครั้งหรือเปล่า
หมุนตั้งน็อตสองตัวกันโซ่ตกบน-ล่างดีมั้ย
เป็นตอนประกอบทีแรกหรือเปล่า
ก่อนสอดสายเกียร์ดันก้านไปกี่ครั้งครับ
ลองเช็คดูตามนี้ครับ
ผมไม่เก่งนะแค่พอแนะนำจากที่เคยประกอบรถเองครับ55
den8891
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: เสือหมอบ

Re: ชิฟเตอร์105ไล่เกียร์ไม่หมดครับ

โพสต์ โดย den8891 »

ผมใช้9spแต่ใช่เฟืองใหญ่ไม่ได้ ใช้ได้8เกียร
ของผมตีนผี ยันคับ ตั้งตีนผีใหม่หายเรย
แต่อันนี้ไม่แน่ใจน๊คับ มาบอกเล่าประสบการ์ณ กันฟัง
:mrgreen: :D
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

สายเกียร์มันหย่อนไป

จงกดชิพเตอร์ก้านเล็กหลาย ๆ ครั้ง ให้มันปล่อยสายเกียร์จนสุด แล้วแกะสายเกียร์ที่ตีนผีออกแล้วดึงร่นขึ้นมา แล้วขันใหม่
minijazz_happy
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย minijazz_happy »

ผมเคยเป็น 1-10ขึ้นได้ เฟือง11กดไม่ลง นึกว่าชิพเตอร์เสีย
ยกไปร้าน ช่างหมุนตัวตั้งสายตรงตีนผี2ที ขึ้นได้เลย ช่างคิด20฿ ยกรถกลับแบบอายๆครับ
dachamut
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: เลขที่ 88 ถ.แก้วพิจิตร ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dachamut »

**กดไล่ชิฟเตอร์ลง เฟืองเล็ก ให้สุดก่อน ดูความตึงสายเกียร์ด้วยว่าตึงไปหรือเปล่า ถ้าตึงไปคลายลงให้พอดี แล้วลองกดชิฟเตอร์ขึ้นไปใหม่ทีละเกียร์ และดูตั้งความตึงของสายเกียร์ให้พอดี ดูด้วยว่าจะมีสกรูปรับ ล็อตตำแหน่งเกียร์ อยู่ 2 ตัว

**ตั้งจ๊อกกี้ให้ตรงกับเฟืองเล็กสุด
ตั้งสายเกียร์ให้ตึงพอดี (ถ้ากดชิฟเตอร์แล้วตีนผีไม่ขยับ แสดงว่าสายเกียร์หย่อนไป)
น๊อต H (ตั้งเฟืองเล็ก) หมุนทวนจะออกมาทางตีนผี หมุนตามจะไปหาเฟืองใน
น๊อต L (ตั้งเฟืองใหญ่) หมุนทวนจะออกไปหาล้อ หมุนตามจะเข้าไปหาเฟืองใน
Wissanusak
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: TREK MADONE 2.1

โพสต์ โดย Wissanusak »

Gok See เขียน:สายเกียร์มันหย่อนไป

จงกดชิพเตอร์ก้านเล็กหลาย ๆ ครั้ง ให้มันปล่อยสายเกียร์จนสุด แล้วแกะสายเกียร์ที่ตีนผีออกแล้วดึงร่นขึ้นมา แล้วขันใหม่
ตามที่ท่านนี้บอกไว้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”