แชร์เทคนิคใส่รองเท้าคลีทเข้าบันไดในทุกระดับความชัน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

แชร์เทคนิคใส่รองเท้าคลีทเข้าบันไดในทุกระดับความชัน

โพสต์ โดย Gok See »

ได้ยินหลายท่านมักบ่นว่า เวลาขึ้นเขาชัน ๆ แล้วจอดพัก แล้วต้องเข็นขั้น ทั้งที่แรงมีเหลือเฟือ แต่ปั่นไม่ได้เพราะใส่ยัดคลีทไม่ได้เวลาอยู่บนที่ชันมาก ๆ

หรือบางท่านบอก แรงขามีเหลือเฟือ แต่ขึ้นไม่ได้เพราะชันจนล้อหน้ายก(ผมจินตนาการไม่ออกว่าต้องชันขนาดไหน และต่อให้ยกจริงก็ปั่นซิกแซกขึ้นไปสิ)

เป็นข้ออ้างทั้งนั้นแหละครับ หมดแรงก็บอกตรง ๆ ดีกว่า ไม่เห็นจะเป็นไรเลย

เห็นมือใหม่และมือเก่าหลายคนจะไปปั่นขึ้นดอยอินทนนท์กัน วันนี้เลยมาแชร์เทคนิคใส่คลีทในระดับความชันมาก ๆ ซึ่งผมลองมาทุกระดับความชันแล้ว ชันขนาดไหนก็ใส่ได้ ยี่สิบเปอร์เซนต์ก็ใส่ได้ ระดับ สิบกว่าเปอร์เซนต์แบบอินทนนท์เนี่ย สบายมาก เป็นเทคนิคง่าย ๆ ดังนี้

1. หันหัวรถลงเนิน
2. ปล่อยรถไหลลงเนิน
3. กำเบรคไว้เพื่อชลอความเร็ว ตอนที่รถไหลลงเราก็ใส่คลีทเข้าบันไดตามต้องการ
4. ใส่คลีทแล้วก็ยูเทรินปั่นขึ้นเนินต่อไป

ง่าย ๆ แค่นี้ครับ แต่ต้องมีทักษะทรงตัวตอนยูเทิร์นนิดนึงนะ แต่ไม่ถึงขนาดยากอะไร ลองฝึกดูได้
รูปประจำตัวสมาชิก
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

Re: แชร์เทคนิคใส่รองเท้าคลีทเข้าบันไดในทุกระดับความชัน

โพสต์ โดย teemai »

จังหวะคลีทเข้าแล้ว หันหัวกลับกำลังขวางถนน ตะคริวขึ้น 555+
วันชัย คำแพง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0626825062
team: ชมรมวิ่ง พิทักษืหัวหิน
Bike: เหล็กตราหมากลุ๊ก หนักโคตรแต่ทน

Re: แชร์เทคนิคใส่รองเท้าคลีทเข้าบันไดในทุกระดับความชัน

โพสต์ โดย วันชัย คำแพง »

ใช่ครับทำได้ถ้าถนนโล่งๆ แต่ปัญหาน่าจะอยู่ที่มันไม่มีจังหวะนั้น เพราะอย่างงานอินทนน์นี่ปีนี้นักปั่นเยอะมากกกกก
ไม่มีพื้นที่พอ หรือแม้แต่นักปั่นไม่เยอะก็เถอะ ก็ยังเสียวๆรถยนต์อยู่ดีเพราะถนนที่ชันๆมักไม่ค่อยมีใหล่ทางมากนัก
แล้วรถยนต์เองก็ตอ้งการจังหวะในการเร่งขึ้นเขาเช่นกัน นี่จึงน่าจะเป็นปัญหาจริงๆ
ทีว่าแรงมีแต่ปั่นไม่ได้ก็มีจริงอยู่ เช่นบางครั้งที่เราปั่นๆไปแล้วคนหน้าเราหมดแล้วเราไม่มีพื้นที่หลบก็ต้องลงจอดตามเขาอยู่ดีครับ
555สุดท้ายก็เหมือนหลายๆคำถาม คำตอบมักจะแตกออกไปเรื่อยๆ ตามปัจจัยต่างๆ
อย่าว่ากันนะครับ อันนี้แค่พูดถึงที่เคยเจอๆมา
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

วันชัย คำแพง เขียน:ใช่ครับทำได้ถ้าถนนโล่งๆ แต่ปัญหาน่าจะอยู่ที่มันไม่มีจังหวะนั้น เพราะอย่างงานอินทนน์นี่ปีนี้นักปั่นเยอะมากกกกก
ไม่มีพื้นที่พอ หรือแม้แต่นักปั่นไม่เยอะก็เถอะ ก็ยังเสียวๆรถยนต์อยู่ดีเพราะถนนที่ชันๆมักไม่ค่อยมีใหล่ทางมากนัก
แล้วรถยนต์เองก็ตอ้งการจังหวะในการเร่งขึ้นเขาเช่นกัน นี่จึงน่าจะเป็นปัญหาจริงๆ
ทีว่าแรงมีแต่ปั่นไม่ได้ก็มีจริงอยู่ เช่นบางครั้งที่เราปั่นๆไปแล้วคนหน้าเราหมดแล้วเราไม่มีพื้นที่หลบก็ต้องลงจอดตามเขาอยู่ดีครับ
555สุดท้ายก็เหมือนหลายๆคำถาม คำตอบมักจะแตกออกไปเรื่อยๆ ตามปัจจัยต่างๆ
อย่าว่ากันนะครับ อันนี้แค่พูดถึงที่เคยเจอๆมา
ยิ่งง่าย อย่าลืมว่ารถหันหัวกลับแล้วนั่นคือไปทำเลนที่รถวิ่งลงเขาครับ แล้วค่อยตีวงกลับเข้าเลนเดิม ถนนยิ่งกว้างจะยิ่งทำง่ายเร็ว ผมเคยทำถนนแคบ ๆ ในป่า ตีวงยากพอควร แต่ถ้าถนนกว้างนี่สบายเลย
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ถ้าเนินชัน ย้ำว่า ชันจริง ๆ ไม่แนะนำหันรถลงเนินครับ

วิ่งไปขวาง ๆ ตรง ๆ วิธีนี้ safe สุดแล้ว ไม่ก็ขึ้นแบบซิกแซกจนกว่าจะทรงตัวได้ (มองซ้ายขวาก่อนนะ)

หันรถลงเนินชันไหลลงแล้ววกกลับขึ้น ฟังเหมือนง่ายครับ เนินชันแค่วินาทีที่ให้รถไหลลง มันพุ่งไป 30 ได้ง่าย ๆ กว่าจะใส่คลีทเสร็จ ไหนจะต้องตีรถกลับ

ตอนตีวงกลับรถ 180 องศาเนี่ยแหละ กลิ้งลงเขาเอาง่าย ๆ ได้ครับ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
man69
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866692066
team: COC
Bike: TREK

โพสต์ โดย man69 »

ผมติดครีทควงข้างเดียวไปเรื่อยๆก่อน ....แล้วก็คริวขึ้น 555+
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”