สอบถามเพื่อนๆสายเขาครับ อยากลดน้ำหนักตัวเพื่อช่วยในการปั่นขึ้นเขาให้ดีขึ้นต้องเตรียมอย่างไรครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
tonganakarb
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi, VOODOO, CERVELO, S-work

สอบถามเพื่อนๆสายเขาครับ อยากลดน้ำหนักตัวเพื่อช่วยในการปั่นขึ้นเขาให้ดีขึ้นต้องเตรียมอย่างไรครับ

โพสต์ โดย tonganakarb »

สอบถามเพื่อนๆสายเขาครับ อยากลดน้ำหนักตัวเพื่อช่วยในการปั่นขึ้นเขาให้ดีขึ้นต้องเตรียมตัวอย่างไรครับ
หากว่าจะอดอาหารก็กลัวไม่มีแรงเวลาซ้อม (นับ แคล หรือ ทานอะไรอย่างไรดี )
เพื่อนๆ พอจะมีการเตรียมตัวอย่างไรบ้างครับผมเห็นนักปั่นสายเขาเก่งๆแต่ล่ะคน
ดูลีนมาก แต่ว่าแรง อย่างเยอะ FTP 300 watt ทั้งนั้นเลยครับ ขอบคุณครับ
:D :D
แก้ไขล่าสุดโดย tonganakarb เมื่อ 08 ก.พ. 2018, 14:13, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: สอบถามเพื่อนๆสายเขาครับ อยากลดน้ำหนักตัวเพื่อช่วยในการปั่นขึ้นเขาให้ดีขึ้นต้องเตรียมอย่างไรครับ

โพสต์ โดย lucifer »

ตอนนี้หนักกี่ กก. สูงเท่าไหร่ครับ จะได้ดูความเป็นไปได้ว่าจะเอาลงไปยังไงอีก
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
MYMM
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0890200367
team: -
Bike: Alpha one

Re: สอบถามเพื่อนๆสายเขาครับ อยากลดน้ำหนักตัวเพื่อช่วยในการปั่นขึ้นเขาให้ดีขึ้นต้องเตรียมอย่างไรครับ

โพสต์ โดย MYMM »

ผมขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ ผมขอถามอาจารย์ Lucifer ด้วยครับ ตนนี้ผมสูง 168 ซม.,นน.67 กก. ต้องลดลงเหลือกี่กิโลครับ
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sexton »

สายเขาเห็นลีนๆแล้ววัตต์ยังเยอะมากๆ พึ่งไสยศาสตร์ครับ 5555
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ปั่นรัอยโลบ่อย ๆ ครับ เล่นกล้ามท้องกล้ามหลังเยอะ ๆ ครับ อาหารไม่คุมครับกินโปรตีนเต็มที่สร้างพลังครับ

อย่าไปลีนครับลีนแล้วไม่หล่อ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

MYMM เขียน:ผมขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ ผมขอถามอาจารย์ Lucifer ด้วยครับ ตนนี้ผมสูง 168 ซม.,นน.67 กก. ต้องลดลงเหลือกี่กิโลครับ
BMI = 23.73 ลงพุงนิดๆหรือเปล่าครับ หรือ ว่ามีแต่กล้ามเนื้อ การใช้ค่า BMI ก็อาจจะดูคร่าวๆได้เท่านั้น ถ้าปัจจุบันนี้มีกล้ามเนื้อเฉพาะส่วนที่จำเป็นเช่น กล้ามเนื้อท่อนล่าง มีกล้ามเนื้อลำตัวที่แข็งแรง มีกล้ามเนื้อส่วนบน เช่น อกไหล่แขนพอประมาณ นอกนั้นเป็นพุง ก็อาจจะเอาลดลงมาได้อีก

การลดน้ำหนักเพื่อเอาไว้ขึ้นเขาจริงๆ จะเลือกลดได้ 2 component คือ ลดไขมันส่วนเกิน กับ ลดกล้ามเนื้อที่ไม่ได้ใช้มากมายนัก อย่างคนที่เล่นไตรกีฬาเป็นหลักจะมีกล้ามเนื้อท่อนบนที่ใหญ่ เพราะต้องว่ายน้ำ ในขณะที่จักรยานใช้กล้ามเนื้อส่วนบนเฉพาะแค่การทรงตัว และการบังคับควบคุมรถ

สิ่งที่ต้องดูกันก็คือ watt/kg ถ้าสามารถลดน้ำหนักลงมาแล้ว ทำให้ watt/kg ไม่ลดลงกว่าเดิม และเพิ่มขึ้นกว่าเดิมได้ ก็ถือว่ามาถูกทางครับ แต่ถ้าลดน้ำหนักลงมาแล้ว watt ต่อ kg ลดลงไปด้วย อันนี้ท่าทางจะไม่ได้แล้วหละ

ลดลงมาได้อีกกี่ กก. ดี ก็ลองใช้หลักเกณฑ์จากข้างบนมาประกอบกันครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
tonganakarb
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi, VOODOO, CERVELO, S-work

สวัสดีครับ อาจารย์ lucifer ผม สูง 175 น้ำ หนัก 75 ครับ

*ค่า BMI คืออะไร ครับรบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับเห็น ใน Comment ด้านบน
thumnoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898652936
team: korat
Bike: trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thumnoon »

ถามคุณหมอครับ ผมอายุ 53 ปี น.น 65 สูง 168
ปั่นจักรยานทุกวัน ระยะ 50 กม ผมทานโปรตีนเวย์ตอนเช้าทุกวัน
มันจะไปสร้างกล้ามเนื้อส่วนไหนบ้างครับ
โยกทุกมอ ดันทุกเนิน
ton_59
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0866652400
team: แก๊ง ขวานซิ่ง
Bike: GT & RADAC
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ton_59 »

ผมนักปั่นเพื่อสุขภาพ ตอนนี้ 176/59 ไม่รู้จะผอมไปไหน
จักรยานไม้ไผ่ ไทยประดิษฐ์ (ของน้องชายผม)

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=1129953&start=45
https://www.facebook.com/khing.bamboobicycle
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

จะลด น.น ต้องเริ่มที่ ทำดีท๊อกกับสำนักที่เชื่อถือได้
ตัวผมทำกับ สันติอโศก เมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้ว
มีอะไรแปลกปลอม มีอะไรตกค้างในร่างกาย ต้องเอาออกให้หมด
ถ้าโชคดีเหมือนผม ทำครั้งเดียวออกมาหมดเลย

ทำตรงนี้ก่อน แล้วค่อยไปทำอย่างอื่นครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

tonganakarb เขียน:สวัสดีครับ อาจารย์ lucifer ผม สูง 175 น้ำ หนัก 75 ครับ

*ค่า BMI คืออะไร ครับรบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับเห็น ใน Comment ด้านบน
BMI , Body Mass Index หรือ ดัชนีย์มวลกาย คิดจาก นน.ตัวเป็นกก. / ส่วนสูงเป็นเมตร ยกกำลังสอง

คุณ tonganakarb ก็จะมีค่า BMI อยู่ที่ 24.49 ก็ต้องดูลักษณะรูปร่างก่อนหละครับ ว่าแบบที่ผมอธิบายไว้ข้างบนไหม
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

thumnoon เขียน:ถามคุณหมอครับ ผมอายุ 53 ปี น.น 65 สูง 168
ปั่นจักรยานทุกวัน ระยะ 50 กม ผมทานโปรตีนเวย์ตอนเช้าทุกวัน
มันจะไปสร้างกล้ามเนื้อส่วนไหนบ้างครับ
http://cyclingplusthailand.com/other/whey-protein/ ลองอ่านดูก่อนนะครับ ผมว่ามันมีคำตอบนะ
ray
ขาประจำ
ขาประจำ
team: bikeloves
Bike: ฺ็BH กะโหลกกะลา

โพสต์ โดย ray »

ชัดเจนทุก คำต้อบครับอาหมอ ผมก็อยากลีนกว่านี้อีกหน่อย แต่ลงยากจริงๆ สูง180 หนัก77 ขึ้นเขาเขียวไม่ทัน เพื่อนเลย อาจแก่แล้ว5555
blueracing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0966852240
team: Cyclingism
Bike: Merida Scultura5000

โพสต์ โดย blueracing »

:roll: อยากเป็นสายดอย ก็ต้องซ้อมปั่นขึ้นเขาขึ้นดอยบ่อยๆ เก็บpr ล่า kom ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ลีนเองล่ะครับ ถึงจุดหนึ่งคุณจะไม่มามัวกังวลเรื่องน้ำหนักตัวอีกเลยครับ ว่าแต่ลงดอยแบบเทพๆเซฟๆไวๆมันส์กว่าเยอะครับ :mrgreen:
ไฟล์แนบ
หมอนี่ผมเอง@ดอยภูคา จ.น่าน
หมอนี่ผมเอง@ดอยภูคา จ.น่าน
26907949_1675022239185005_6864896715792683701_n.jpg (69.07 KiB) เข้าดูแล้ว 1620 ครั้ง
tonganakarb
ขาประจำ
ขาประจำ

ขา ลง กะ การสาดโค้งลงเขาก็อีกอย่างที่ผมหวั่น จิง ฮะ
เห็นเพื่อนๆ พี่ๆ แต่ละคน รูด กันอยางเร็ว ผมตามมาายย ทัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”