สอบถามเพื่อนๆสายเขาครับ อยากลดน้ำหนักตัวเพื่อช่วยในการปั่นขึ้นเขาให้ดีขึ้นต้องเตรียมอย่างไรครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
blueracing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0966852240
team: Cyclingism
Bike: Merida Scultura5000

Re: สอบถามเพื่อนๆสายเขาครับ อยากลดน้ำหนักตัวเพื่อช่วยในการปั่นขึ้นเขาให้ดีขึ้นต้องเตรียมอย่างไรครับ

โพสต์ โดย blueracing »

tonganakarb เขียน:ขา ลง กะ การสาดโค้งลงเขาก็อีกอย่างที่ผมหวั่น จิง ฮะ
เห็นเพื่อนๆ พี่ๆ แต่ละคน รูด กันอยางเร็ว ผมตามมาายย ทัน
ใช่ครับเสน่ห์ของสายดอย อย่าได้หลงเชียว. ผมมีโอกาสได้ไปใช้ชีวิตหนีกรุงไปอยู่แพร่มาปีหนึ่ง ออกบ้านตี5 ปั่นวอร์มขา 10 นาทีได้ขึ้นดอยแล้วครับ มันเป็นอะไรที่ผมทำอยู่ทุกๆวันไม่มีเบื่อ. การปั่นขึ้นเขาขึ้นดอยนั้นมันมีเทคนิคมากมายจริงๆครับ อยู่ที่เราจะเอาแบบไหนมาปรับให้เหมาะกับตัวเอง
มันไม่มีสูตรตายตัวจริง มันต้องลอง ต้องซ้อมต้องทำบ่อยๆแล้วจะจับทางตัวเองถูก สารพัดเทคนิคของโปรเอามาลองใช้ให้หมดแล้ว ค่อยมาพิเคราะห์ดูว่าแบบไหนคือเรา อุกรณ์อาจช่วยได้แค่ระดับหนึ่งครับ เช่นกันการลงเขานี่ มันสอนกันยากจริงๆ มันต้องลองๆๆซ้อมๆๆๆเริ่มจะช้าๆก่อนๆแล้วค่อยๆเรียนรู้การใช้เบรค อ่านไลน์โค้งให้ขาด การบาลานซ์น้ำหนักและจัดระเบียบร่างกาย การรักษาความเร็วในโค้งสูงชัน ทุกวินาทีมันผ่านไปช้ามากสำหรับการลงเขา ความเสี่ยงตายนี่ขั้นสูงสุด แต่ถ้าเราฝึกจนมั่นใจแล้วดอยไหนๆเราก็สนุกกับมันอย่างปลอดภัยได้ครับ ทุกวันนี้ผมกลับมาทำงานในกรุง มีโอกาสไปเขาใหญ่อย่างมากก็แค่เดือนล่ะครั้ง ยังคิดถึงเขาถึงดอยเสมอๆเลยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
thumnoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898652936
team: korat
Bike: trek
ติดต่อ:

Re: สอบถามเพื่อนๆสายเขาครับ อยากลดน้ำหนักตัวเพื่อช่วยในการปั่นขึ้นเขาให้ดีขึ้นต้องเตรียมอย่างไรครับ

โพสต์ โดย thumnoon »

blueracing เขียน::roll: อยากเป็นสายดอย ก็ต้องซ้อมปั่นขึ้นเขาขึ้นดอยบ่อยๆ เก็บpr ล่า kom ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ลีนเองล่ะครับ ถึงจุดหนึ่งคุณจะไม่มามัวกังวลเรื่องน้ำหนักตัวอีกเลยครับ ว่าแต่ลงดอยแบบเทพๆเซฟๆไวๆมันส์กว่าเยอะครับ :mrgreen:
งานแข่งที่ดอยภูคา 1715 สนุกมากๆ โค้งและชันมาก
อยากให้เก็บถนนสายนี้ เป็นถนนที่โหด 1ใน10 ของไทย
โยกทุกมอ ดันทุกเนิน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”