สอบถามเรื่องความยาวแกนบันไดคลีทshimanoกับlook

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Nipon ungcharoen
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0852967892
team: ครัวเจ้าพระยาเรซซิ่ง 5.30น.
Bike: cannondale caad12
ติดต่อ:

สอบถามเรื่องความยาวแกนบันไดคลีทshimanoกับlook

โพสต์ โดย Nipon ungcharoen »

ผมใช้บันไดlook keo classic3 อยู่แต่อยากได้บันไดที่มีแกนยาวกว่าเลยอยากหาข้อมูลเกี่ยวกับความยาวของแกนshimanoหน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลครับ
cannondale caad8
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่องความยาวแกนบันไดคลีทshimanoกับlook

โพสต์ โดย lucifer »

ต้องการยาวขึ้นอีกเท่าไหร่หละครับ ปกติแล้วแกนบันไดไม่ค่อยแตกต่างกันมาก จะมีก็ Dura Ace ที่มีรุ่นแกนยาวเป็นพิเศษอีก 4 mm แต่ไม่แน่ใจว่าเมืองไทยจะมีใครสั่งเข้ามาไหม

ถ้าต้องการให้ยาวขึ้นมาอีกนิดหนึ่ง ก็อาจจะใช้วิธีรองแหวนที่บันไดได้อีกข้างละไม่น่าจะเกิน 2mm ( รองแหวน 1 mm ก็มากแล้ว )หละครับ มากกว่านั้นอาจจะมีปัญหาเรื่องเหลือเกลียวไม่พอ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Deamonicus
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สอบถามเรื่องความยาวแกนบันไดคลีทshimanoกับlook

โพสต์ โดย Deamonicus »

เจอมีคนทำขาย แกนบันไดไทเทเนี่ยม สำหรับบันได ultegra 6800 และ 105/5800
มีความยาวให้เลือกด้วย
https://www.facebook.com/groups/4719509 ... 2463&rt=11
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

สั่งนอกเลยครับ ง่าย ช่วงนี้ ดอลล่ากำลังลง (นิดนึง)

เมืองไทยหายาก พวกไซส์ย่อย ไซส์ใหญ่

สั่งนอก อย่าลืม + 20% ครับ ภาษี
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

lucifer เขียน:ต้องการยาวขึ้นอีกเท่าไหร่หละครับ ปกติแล้วแกนบันไดไม่ค่อยแตกต่างกันมาก จะมีก็ Dura Ace ที่มีรุ่นแกนยาวเป็นพิเศษอีก 4 mm แต่ไม่แน่ใจว่าเมืองไทยจะมีใครสั่งเข้ามาไหม

ถ้าต้องการให้ยาวขึ้นมาอีกนิดหนึ่ง ก็อาจจะใช้วิธีรองแหวนที่บันไดได้อีกข้างละไม่น่าจะเกิน 2mm ( รองแหวน 1 mm ก็มากแล้ว )หละครับ มากกว่านั้นอาจจะมีปัญหาเรื่องเหลือเกลียวไม่พอ
รบกวนถามอาจารย์หมอครับว่ามันต่างกันยังไง ระหว่าง+กับไม่+ แล้วปกติเราจะรู้ได้ยังไงครับว่าเราเหมาะกับแบบไหน เหนตัวR8000 +4mm ใหม่ เริ่มมีมาขาย
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ก็คล้ายๆกับเรื่องค่า Q factor แหละครับ บางคนเชิงกรานกว้าง ระยะห่างระหว่างข้อสะโพก 2 ข้างมาก เจอบันไดที่อยู่ไม่ห่างกัน ( Q factor น้อย หรือ แกนสั้น ) เวลาปั่นก็อาจจะต้องหุบเข่า ซึ่งมันก็ไม่ใช่ท่าปั่นที่ดีนัก คือ ถ้าต้องการเป๊ะกันจริงๆ ก็ต้องทำ fitting แล้วดูว่า ควรจะใช้ค่า Q factor เท่าไหร่ หรือ เซ็ทให้เท้า 2 ข้างห่างกันแค่ไหน

แต่ ถ้าจะเอากันจริงๆเลยนะ ร่างกายของเราสามารถปรับตัวได้ระดับหนึ่งอยู่แล้วครับ ยกเว้นที่มันไม่ไหวจริงๆ ก็อาจจะต้องคบกับแกนยาว ก็คงประมาณนั้นแหละครับ

สมัยก่อนปั่นเสือภูเขา ค่า q factor มากกว่า ขาจานของหมอบเยอะ ก็เห็นปั่นกันได้ ไม่มีปัญหานิ พอเปลี่ยนเป็นหมอบ q factor น้อยลง ก็เห็นปั่นกันได้ แต่ผมนี่รู้สึกนะ 3วันมานี้ปั่นหมอบ พอพรุ่งนี้ปั่นภูเขานี่ บอกเลยนะขามันกางๆ ต้องปรับตัวอยู่พักใหญ่ แต่ก็ปรับตัวได้ครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ครัวเจ้าพระยาเรซซิ่ง 5.30น.
ติดต่อ:

ใช่ครับ อาจารย์หมอ เวลาปั่นผมต้องบังคับเข่าให้หุบตลอดถ้าไม่ทำก็จะรู้สึกปวดหัวเข่าด้านในและด้านบนตลอดเลยครับ ขาจานที่ใช้ก็ยาวแค่165มม. Iseam28.5นิ้ว ปั่นcaad10 size48 ผมสูง167ซม. แต่ผมไม่รู้ค่าQ FACTOR ของตัวผมเองครับ อาจารย์หมอพอมีคำแนะนำบ้างไหมครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับผมลองไปค้นบทความเก่าที่ อ.หมอ ได้ให้ไว้ทั้งเรื่องQ FACTOR และการปรับคลีทเดี๋ยวค่อยๆไปลองปรับดูครับ
ขอบคุณครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”