เฟืองใหญ่สุดอยู่ใกล้ลูกกลิ้ง โดยไม่เคยแตะ B-Tension มาก่อน ขอคำแนะนำครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

เฟืองใหญ่สุดอยู่ใกล้ลูกกลิ้ง โดยไม่เคยแตะ B-Tension มาก่อน ขอคำแนะนำครับ

โพสต์ โดย gosrider »

ใช้ตีนผีขายาว 105 กับเฟือง 11-32 ก่อนก็ไม่มีปัญหาอะไร พอลองซื้อเฟือง 12-25 มาใส่ก็ใส่เลยโดยปรับความตึงหย่อน และ L/H นิดเดียว ขี่ได้สัก 1 เดือน ก็ลองเอา 11-32 กลับมาใส่ดู ปรากฏว่าเฟือง 32 (จานหน้าเล็ก) อยู่ชิดลูกกลิ้งมาก หมุนขาจานตามเข็มไปได้ไม่มีปัญหา แต่พอหมุนย้อน (ทวนเข็ม) มันติดลูกกลิ้งแหงกเลย

คำถามคือ มันเกิดขึ้นได้ยังไงครับ และต้องแก้ด้วยวิธีใด ผมลองเอามือดันตีนผีให้กางออกอีกหน่อยก็ห่าง อย่างนี้คือ B-Tension เคลื่อนรึเปล่าครับ ไม่เคยแตะมันเลย
แก้ไขล่าสุดโดย gosrider เมื่อ 29 ม.ค. 2018, 11:46, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เสือตื่นสาย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818859037
team: ยังหาอยู่
Bike: Bergamont, tokyo bike, mini java, แม่บ้านเกียร์ดุม

Re: เฟืองใหญ่สุดอยู่ใกล้ลูกกลิ้ง โดยไม่เคยแตะ B-Tension มาก่อน ขอคำแนะนำครับ

โพสต์ โดย เสือตื่นสาย »

เมื่อใช้งานไประยะหนึ่งการปรับแต่งเป็นเรื่องธรรมดามั้งครับ น้อตยึดขากรงกระติกยังคลายตัวหลุดหายได้เลย ลองเล่นกับสกรูที่ว่าดูก็ได้นี่ครับ
aml2uss
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Play Cycling Club
Bike: Bianchi Impulso
ติดต่อ:

Re: เฟืองใหญ่สุดอยู่ใกล้ลูกกลิ้ง โดยไม่เคยแตะ B-Tension มาก่อน ขอคำแนะนำครับ

โพสต์ โดย aml2uss »

ปกติครับ ต้องขัน B-tention เพื่อถ่างระยะของเฟืองให้ไม่โดนกัน
รูปประจำตัวสมาชิก
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

ปรับตึงหย่อน ในตอนแรก คือปรับอะไรครับ
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

teemai เขียน:ปรับตึงหย่อน ในตอนแรก คือปรับอะไรครับ
หมุนตัวปรับสายสลิงที่ตีนผีครับ
gosrider
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านครับ ถ้าเป็นอาการปกติจะได้ไม่กังวล
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”