เสียงโซ่ดังบริเวรเฟืองและลูกรอกตีนผีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pingpongmetha
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เสียงโซ่ดังบริเวรเฟืองและลูกรอกตีนผีครับ

โพสต์ โดย pingpongmetha »

รบกวนสอบถามครับ Ultegra R8000 เวลาขึ้นจานหน้าใหญ่เสียงโซ่จะดังบริเวณเฟืองหลังและบริเวณลูกรอกตีนผี แต่เวลาใช้จานหน้าเล็กเสียงก็เงียบเป็นปกติครับ ผมลองสังเกตเวลาขึ้นจานหน้าใหญ่บริเวณขาตีนผีจะสั่นสะเทือนมากกว่าปกติและเสียงจะดังตรงบริเวณนี่้ด้วยครับ....
สอบถามท่านผู้รู้ครับ...น่าจะเกิดจากอะไร..แก้ไขอย่างไร (นำไปให้ร้านปรับจูนให้ใหม่แล้วก็เหมือนเดิมครับ)
แก้ไขล่าสุดโดย pingpongmetha เมื่อ 26 ม.ค. 2018, 16:05, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
charoen77
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0842191464
Bike: COLNAGO CX ZERO

Re: เสียงโซ่ดังบริเวรเฟืองและลูกรอกตีนผีครับ

โพสต์ โดย charoen77 »

เหมือนผมเลยครับ ผมใช้ campagnolo athena 11 ก็เป็นเหมือนกัน ผมแก้โดยการปรับสายเกียร์เอาครับ แต่มันจะเงียบเฉพาะบางเฟืองเท่านั้น ถ้าอยากให้เงียบหมดคงต้องให้ช่างตั้งละอียดครับ
somchai.f
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ่java skeggia Team 2015, giant advance sl 2016

Re: เสียงโซ่ดังบริเวรเฟืองและลูกรอกตีนผีครับ

โพสต์ โดย somchai.f »

สังเกตุว่าเวลาปั่น โซ่มันแกว่งหรือส่ายมากกว่าปกติหรือเปล่า ผมเคยเจอ จะดังเฟือง 9-10 เวลาหมุนจานตีนผีจะสั่นมาก โซ่จะตีขึ้นลงมาก (ไม่นิ่ง) และก็จะไปตีกับเหล็กตีนผี (ผมเรียกไม่ถูก) วิธีแก้.. หาสาเหตุของการแกว่งของโซ่ (ปกติมันจะนิ่ง ๆ ไม่แกว่งมาก) ผมแก้โดยการทุบเหล็กกันโซ่ให้เข้าไปอีกหน่อย เพื่อไม่ให้มันโดนโซ่ ก็หายครับ หลังจากที่เปลี่ยนนู่นนี่ นั่น อยู่นาน
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M-1 »

ชิ้นส่วนมันคงจะสึกไปตามการใช้งานมั้งครับ เปลี่ยนโซ่ไม่เปลี่ยนเฟือง เปลี่ยนเฟืองไม่เปลี่ยนโซ่มันก็ดัง ไม่เนียนเหมือนเดิม บางทีอาจจะหยอดน้ำมันโซ่ไม่อิ่มก็ได้นะครับ เคยเป็น หยอดด้านล่างทีละข้ออย่างเดียวไม่หยอดบนเสียงโซ่เดินมันดัง เปลี่ยนเกียร์ไม่ลื่น เลยหยอดด้านบนเพิ่ม เงียบขึ้นเปลี่ยนเกียร์เนียน
pingpongmetha
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pingpongmetha »

ขอบคุณทุกท่านนะครับ...เดี๋ยวจะลองทำตามทุกวิธีครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”