ขอความรู้เกี่ยวกับมุมของเท้าขณะปั่น

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

ขอความรู้เกี่ยวกับมุมของเท้าขณะปั่น

โพสต์ โดย Paxxa »

ปั่นหมอบครับ ติดคลีท คือ ทราบว่าปั่นให้ครบรอบ แต่มีเพื่อนถามมา พอฟังคำถามก็ เออ...อะไรคือสิ่งที่ควรเป็น เบสิคที่ถูกต้องหว่า คือเขาถามว่า ขณะควงขาในแต่ละตำแหน่งที่หมุนผ่านเช่น 12 3 6 9 นาฬิกา นี่ส้นเท้าควรสูงกว่าปลายเท้าเสมอ ถ้าสูงควรสูงกว่าประมาณเท่าไร รึ ไม่จำเป็น รึ อย่างไร
ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

Re: ขอความรู้เกี่ยวกับมุมของเท้าขณะปั่น

โพสต์ โดย แอ้ม »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ... 8-) 8-) 8-)

ลองปั่นขาเดียวดูดิครับ
วงรอบต้องไม่สะดุด ไม่ว่าจะควงเร็วแค่ไหน (ทั้งซ้ายและขวาเลยนะครับ)
คนเดียวกูก็ไป
goodyear101
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ขอความรู้เกี่ยวกับมุมของเท้าขณะปั่น

โพสต์ โดย goodyear101 »

ผมปั่นนรอบค่อนข้างสูง 100-110 เท้าจิกตลอดคับ ทำให้ปั่นสบาย
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891699646
team: -
Bike: trek 3.1 / bianchi jab 27.5

โพสต์ โดย kkk95 »

ไม่จำเป็นเลยคับ อย่าไปจดจ่อกับเท้าปลายเท้าสนเท้าคับ ควงขาคือ ควงทั้งขาตั้งแต่ก้นลงไปใช้ก้นเป็นจุดหมุน ปลายเท้าชั่งมัน
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

อธิบายยากนะ คือ มันเป็น dynamic

ในระหว่างปั่นจักรยานมันจะมีจุดหมุนอยู่ด้วยกัน 3 จุด คือ ข้อสะโพก , ข้อเข่า และข้อเท้า ถ้าความสูงของอานเหมาะสม จุดหมุนทั้ง 3 จุดจะอยู่ในช่วงที่กำลังดี

การขยับข้อเท้าหรือที่เรียกกันว่า Ankling ก็เป็นเรื่องที่พูดคุยกันมานานมากแล้ว การขยับข้อเท้าช่วยปั่นด้วยrangeที่เหมาะสม จะช่วยเสริมแรงปั่นจักรยานจากกล้ามเนื้อน่องและหน้าแข้งได้ดียิ่งขึ้น เป็นธรรมชาติมากขึ้น แต่การเล่นข้อเท้ามันก็มีข้อจำกัดที่มาจาก
1. ความสูงของหลักอาน
2. ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ
3. วิธีในการออกแรง

ผมไม่มีคำตอบให้นะครับ เรื่องนี้ผมยกให้ ช่าง fitting จัดการเรื่องความสูงและระยะอานให้ ที่เหลือผมก็ปั่นเท่านั้น เวลาปั่นด้วยข้อเท้านั้น ถ้าปั่นมานานๆแบบผมอาจจะไม่รู้สึกว่าข้อเท้ามันขยับ แต่เวลาเอากล้องมาถ่ายด้านข้าง และกรอให้ดูทีละเฟรม จะเห็นเลยว่า ปลายเท้าขยับตัวขึ้นลงตลอดรอบการปั่น ซึ่งมันเป็นธรรมชาติ ไม่ต้องฝืน ไม่ต้องบังคับกัน

การ fitting ที่ดี จะดูว่า "กำลัง"ที่ได้เพิ่มขึ้น เหมาะสมกับ "ความสบาย"ในการปั่นอย่างไร เพราะถ้าปั่นได้สบาย ก็ลดการบาดเจ็บลงได้
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

ผมเห็นในกลุ่มส่วนใหญ่ข้อเท้าขยับครับ

ส่วนตัวผมเอง รอบขาสูงสุดในกลุ่ม และใช้ขาจานสั้นที่สุดในกลุ่ม ข้อเท้าผมนิ่งครับ ปล่อยเป็นธรรมชาติ ไม่ไปคุมมัน เอากล้องจับดู มันก็ไม่ขยับเลย (แล้วแต่ว่ามองยังไงนะ ถ้ามองเทียบองศาข้อเท้า เอามุมเท้าvsขา จะเห็นว่าไม่ขยับเลย แต่ถ้าเทียบเท้ากับพื้นจะเห็นมันขยับนิดหน่อย ตามมุมที่ขามันไม่ได้ตั้งฉากกับพื้นโลกตลอดวง) ตอนขาอยู่ที่ 90 องศาข้อเท้าทำมุมเกือบขนานพื้นโลก(แต่ไม่ขนาน, มุมกดปลายเท้าลงเล็กน้อย) นิ่งๆทื้อๆแบบนั้นตลอดรอบ

ผมว่าการใช้ขาจานสั้น ไม่มีปัญหา range of motion (แถมฟิตคลีนถอยมาทางกลางเท้าเยอะกว่าปกติอีกด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวไหม) และการชอบใช้รอบขาสูงทำให้ข้อเท้าหมุนไม่ทันคงมีส่วนให้ข้อเท้าผมไม่ขยับบ้างหละ ผมว่าไม่น่าต้องไปคุมอะไรมันนะ มันจะขยับไม่ขยับก็ปล่อยเป็นธรรมชาติของมัน ยกเว้นตอนจังหวะกดเน้นๆก็เกร็งขาหน่อยอย่าให้มันเหลวส้นลงลึกเกินไปก็พอครับ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ขอบคุณทุกท่านครับ
HS9KRM
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย HS9KRM »

ได้ความรู้มากครับ ขอบคุณทุกท่าน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”