มีใครเคยใช้จาน Doval มั้ยครับ คุณภาพเป็นไงบ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

มีใครเคยใช้จาน Doval มั้ยครับ คุณภาพเป็นไงบ้างครับ

โพสต์ โดย Nash.t »

https://www.ebay.com/itm/DOVAL-ONE-PIEC ... 0005.m1851

เห็นขายใน Ebay ราคาไม่แรงน่าสนใจดีครับ
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

Re: มีใครเคยใช้จาน Doval มั้ยครับ คุณภาพเป็นไงบ้างครับ

โพสต์ โดย Tungmanx »

ตอนหัดเล่นจานเบี้ยวผมก็เริ่มจากยี่ห้อนี้แหละราคาถูกดี แถมใส่ขาจานได้ทั้ง 4 รูและ 5 รู น้ำหนักเบา หล่อ ปรับองศาขาจานได้หลายระดับ ถ้างบจำกัดก็น่าเล่นครับ

ข้อเสียเดียวที่ผมไม่ชอบมากๆคือมันไม่มีหมุดวิดโซ่เหมือนเจ้าอื่น ตอนใช้กับเกียร์ธรรมดาไม่มีปัญหานะ แต่มันมามีปัญหาตอนผมเอาไปใช้กับเกียร์ Di2 เวลาสับจานมันสับไปจานใหญ่โซ่จะขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้างเพราะว่าสับจานมันดันโซ่ได้แค่ในระยะเท่าที่มันโปรแกรมมา แล้วมันก็จะหยุด พอไม่มีหมุดวิดโซ่ช่วยก็ยากเลย ไม่เหมือนสับจานเกียร์ธรรมดาที่เรายังพอฝืนดันมือตบเข้าไปอีกจนกว่าโซ่จะขึ้นได้ ผลคือโซ่ก็จะปีนจานดังแกร่กไม่ยอมขึ้นซะที แต่ถ้าเอาไปใช้กับเกียร์ธรรมดาก็โอเคเลยครับ
limana
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0835433720
ติดต่อ:

Re: มีใครเคยใช้จาน Doval มั้ยครับ คุณภาพเป็นไงบ้างครับ

โพสต์ โดย limana »

ผมใช้ 5G nano อยู่ตัวใหม่สุด ลักษณะเกือบกลม สมูทดีครับ เปลี่ยนเกียร์ไม่มีปัญหา ถ้าสนใจติดต่อผม ได้ พอดีสั่งมา เยอะ ยังเหลืออยู่
blueracing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0966852240
team: Cyclingism
Bike: Merida Scultura5000

โพสต์ โดย blueracing »

ใช้อยู่ครับ ชอบนะครับมันควงขาสนุกไปอีกแบบแอบหล่อด้วย ราคาก็ไม่แรงมาก ติแค่ขึ้นจานใหญ่ไม่สมูทเหมือนจานกลม
ไฟล์แนบ
6ECBBB85-0A5A-444D-A041-5FD636D5795E.jpeg (410.55 KiB) เข้าดูแล้ว 2139 ครั้ง
pongpipat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย pongpipat »

มีใช้อยู่ครับ มีความรู้สึกว่า ปั่นด้วยความเร็วที่เคยปั่นปกติ จะยืนความเร็วได้ระยะนานขึ้น เหมือนว่ารู้สึกเมื่อยขาน้อยลงหน่อย
แต่ผมไม่เคยใช้จานเบี้ยวใบเล็ก ใช้แต่ใบใหญ่
เพราะถ้าใช้จานเบี้ยวใบเล็ก ปั่นทางราบ เฟืองหลังเล็ก โซ่มันจะเยื่องมาก แล้วแถมโซ่ยังต้องขึ้นๆลงๆ ตามใบเบี้ยวอีก ทั้งเยื้องทั้งแกว่ง ไม่น่าจะดี

และถ้าใช้จานเบี้ยวใบเล็กปั่นขึ้นเขา ก็คิดว่าไม่น่าเกิดประโยชน์ เพราะการถีบขึ้นเขาจะไม่ได้เป็นการปั่นแบบควงขา แต่จะเป็นแบบกด เป็นหลัก จะมีจังหวะวืดได้

ถ้าราคาดี แนะนำให้เอามาลองครับ
น้าชาติ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: พังงา
Bike: FUJI roubaix 1.1 2014
ตำแหน่ง: เมืองพังงา

โพสต์ โดย น้าชาติ »

สอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าเราสั่ง จากEbayนี่ ผู้ขายฯจะส่งให้มั้ยครับ

เคยอ่านเจอข้อมูลเก่า คนที่สั่งซื้อตัองไปลงที่"ลาว" บ้านคนรู้จัก แล้วข้ามฟากไปเอาของมาเอง...
จะขาเล็ก ขาใหญ่ จะมือใหม่ หรือมือเก่า
คุณก็คือ หมู่เรา พลพรรค รัก จักรยาน
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

น้าชาติ เขียน:สอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าเราสั่ง จากEbayนี่ ผู้ขายฯจะส่งให้มั้ยครับ

เคยอ่านเจอข้อมูลเก่า คนที่สั่งซื้อตัองไปลงที่"ลาว" บ้านคนรู้จัก แล้วข้ามฟากไปเอาของมาเอง...
ผมสั่งของจาก Ebay มาหลายชิ้นแล้วครับ จ่าหน้า Thailand มันไม่เคยเอาไปลงประเทศเพื่อนบ้านเลยนะ ได้ของตลอด แต่ก็เคยมีของหายระหว่างทางครั้งนึง แจ้งไปยืนยันคนขายก็คืนเงินให้ ผมว่าซื้อใน Ebay เผลอๆปลอดภัยกว่าซื้อของในบอร์ดอีก 555 เสียแต่รอของนาน ราคาก็ไม่ได้ถูกกว่าบ้านเราเท่าไหร่
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”