มีเสียงดังแถวๆบริเวณกระโหลก(BB30)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

มีเสียงดังแถวๆบริเวณกระโหลก(BB30)

โพสต์ โดย charlt »

ปั่นๆแล้วมีเสียงติ๊กๆบริเวณแถวๆกระโหลก ดังตามจังหวะรอบขาทั้งสองด้านครับ ทำการเซอร์วิสทั้งคันแล้ว เปลี่ยนลูกปืนกระโหลกแล้ว ก็ยังไม่หายครับ นั่งปั่นหรือยืนปั่นก็ดังเหมือนกันครับ แต่เสียงจะเบาหรือเงียบไปเลยเวลาควงขาแบบเนียนๆครับ แต่ถ้ากดขึ้นเขาหรือยืนโยกจะมีเสียงดังตามจังหวะรอบขาชัดเจนครับ
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

Re: มีเสียงดังแถวๆบริเวณกระโหลก(BB30)

โพสต์ โดย Tungmanx »

ผมเคยเป็นครับ ลองทำทุกอย่างแล้วจนมาพบว่า แกนปลดบีบดรอปเอ้าท์ล้อหลังไม่แน่นครับ มันเลยขยับทุกครั้งที่มีการออกแรงที่ทำให้ล้อโยก เท่าที่ผมดูรถตัวเองสาเหตุมันมีสองอย่างคือ เฟรมมันเป็นเฟรมคาร์บอนมือสอง เนื้อคาร์บอนตรงดรอปเอ้าท์มันจะเยินๆหน่อยทำให้แกนปลดมันสัมผัสกับดรอปเอาท์ไม่เต็มที่ อีกอันนึงคือแกนปลดที่ผมใช้อยู่ ไอ้ตรงร่องหยักๆที่เป็นหน้าสัมผัสมันตื้นไปหน่อยเกือบจะเรียบเลย เวลาบีบแกนปลดมันเลยจิกเนื้อดรอปเอ้าท์ไม่แน่นพอ แกนล้อเลยยังขยับได้ ตอนนี้ผมเปลี่ยนแกนปลดแล้วเสียงก็ไม่มีอีกเลย ส่วนวิธีทดสอบว่าเป็นเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่าให้จับล้อโยกไปมาแรงๆครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: มีเสียงดังแถวๆบริเวณกระโหลก(BB30)

โพสต์ โดย lucifer »

ลองหาบันไดใหม่มาเปลี่ยนดูไหมครับ ฟังๆดูเหมือนกับลูกปืนบันไดจะเริ่มไป
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ray
ขาประจำ
ขาประจำ
team: bikeloves
Bike: ฺ็BH กะโหลกกะลา

โพสต์ โดย ray »

ของผมดังมานานแล้วสงสัยห้องกะโหลกจะพัง ปล่อยให้มันดังไปเรื่อๆ พังแล้วเลิกกัน เสียแต่เพื่อนรำคาญอย่างเดียว 555
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

Tungmanx เขียน:ผมเคยเป็นครับ ลองทำทุกอย่างแล้วจนมาพบว่า แกนปลดบีบดรอปเอ้าท์ล้อหลังไม่แน่นครับ มันเลยขยับทุกครั้งที่มีการออกแรงที่ทำให้ล้อโยก เท่าที่ผมดูรถตัวเองสาเหตุมันมีสองอย่างคือ เฟรมมันเป็นเฟรมคาร์บอนมือสอง เนื้อคาร์บอนตรงดรอปเอ้าท์มันจะเยินๆหน่อยทำให้แกนปลดมันสัมผัสกับดรอปเอาท์ไม่เต็มที่ อีกอันนึงคือแกนปลดที่ผมใช้อยู่ ไอ้ตรงร่องหยักๆที่เป็นหน้าสัมผัสมันตื้นไปหน่อยเกือบจะเรียบเลย เวลาบีบแกนปลดมันเลยจิกเนื้อดรอปเอ้าท์ไม่แน่นพอ แกนล้อเลยยังขยับได้ ตอนนี้ผมเปลี่ยนแกนปลดแล้วเสียงก็ไม่มีอีกเลย ส่วนวิธีทดสอบว่าเป็นเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่าให้จับล้อโยกไปมาแรงๆครับ
ดังจากแกนปลดหลังจริงๆด้วยครับ แต่ก่อนหน้านี้ก็เช็คแล้วก็บีบแน่นมากๆแร้ว แต่พอโยกล้อตามที่พี่บอกมันเหมือนไม่ค่อยแน่นจริงด้วยครับ ถอดแกนปลดออกมาดูหน้าสัมผัสมันสึกไปส่วนหนึ่ง ลองเปลี่ยนแกนปลดใหม่ หายสนิทแล้วครับ ขอขอบคุณทุกๆความเห็นครับผม
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

ตอนผมเป็นผมก็ไปหาถามในกลุ่มเฟสเหมือนกันครับ ได้ยินครั้งแรกผมก็ยัง ห๊ะ ใช่เหรอเสียงมันเหมือนอยู่ตรงกระโหลก แต่จริงๆแล้วเสียงมันลั่นมาตามเชนสเตย์เลยเหมือนกับมันดังมาจากกระโหลก นึกไม่ถึงเหมือนกันครับ 555
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiji333 »

มีเหนือกว่าแกนปลด ก็ซี่ล้อฝืดครับ หายังงัยก็หาไม่เจอ 555
LUZ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: THOEN BIKE TEAM
Bike: The One isp

โพสต์ โดย LUZ »

บันไดครับเคยซื้อของจีนมมาแล้วดังอยู่ข้างอีกข้างไม่ดัง ถ้าขาจานไม่โยกตอนลืมwaved washer ก็เคยดังครับ
aml2uss
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Play Cycling Club
Bike: Bianchi Impulso
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aml2uss »

charlt เขียน:
Tungmanx เขียน:ผมเคยเป็นครับ ลองทำทุกอย่างแล้วจนมาพบว่า แกนปลดบีบดรอปเอ้าท์ล้อหลังไม่แน่นครับ มันเลยขยับทุกครั้งที่มีการออกแรงที่ทำให้ล้อโยก เท่าที่ผมดูรถตัวเองสาเหตุมันมีสองอย่างคือ เฟรมมันเป็นเฟรมคาร์บอนมือสอง เนื้อคาร์บอนตรงดรอปเอ้าท์มันจะเยินๆหน่อยทำให้แกนปลดมันสัมผัสกับดรอปเอาท์ไม่เต็มที่ อีกอันนึงคือแกนปลดที่ผมใช้อยู่ ไอ้ตรงร่องหยักๆที่เป็นหน้าสัมผัสมันตื้นไปหน่อยเกือบจะเรียบเลย เวลาบีบแกนปลดมันเลยจิกเนื้อดรอปเอ้าท์ไม่แน่นพอ แกนล้อเลยยังขยับได้ ตอนนี้ผมเปลี่ยนแกนปลดแล้วเสียงก็ไม่มีอีกเลย ส่วนวิธีทดสอบว่าเป็นเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่าให้จับล้อโยกไปมาแรงๆครับ
ดังจากแกนปลดหลังจริงๆด้วยครับ แต่ก่อนหน้านี้ก็เช็คแล้วก็บีบแน่นมากๆแร้ว แต่พอโยกล้อตามที่พี่บอกมันเหมือนไม่ค่อยแน่นจริงด้วยครับ ถอดแกนปลดออกมาดูหน้าสัมผัสมันสึกไปส่วนหนึ่ง ลองเปลี่ยนแกนปลดใหม่ หายสนิทแล้วครับ ขอขอบคุณทุกๆความเห็นครับผม

อาการเดียวกันเลยครับ แกะเซอร์วิสทั้งคัน เปลี่ยนโซ่ สรุปไม่หาย

สรุปแกนปลดหลังแห้งเกิน เอาหล่อลื่นหยอดใส่ หายเลย - -*

จุดใต้ตำตอ...
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”