สงสัยเรื่องการเลื่อนคลาสนักกีฬาจักรยาน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Aikichan Fujiwara
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

สงสัยเรื่องการเลื่อนคลาสนักกีฬาจักรยาน

โพสต์ โดย Aikichan Fujiwara »

คือในระดับนักกีฬาจักรยานสากล เค้ามีการแบ่งคลาสด้วยใช่มั้ยคะ ไม่ทราบวง่ามีกี่คลาสคะ แล้วถ้าอยากจะเลื่อนคลาสตัวเองมีกฎเกณฑ์ยังไคะ
MAD_MAX
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB 27.5er, MTB 29er, Road 700c, Mini 20"

Re: สงสัยเรื่องการเลื่อนคลาสนักกีฬาจักรยาน

โพสต์ โดย MAD_MAX »

เรื่องมันยาวครับ แต่กฏเกณฑ์ต่างๆในระดับสากล จะต้องอิงของ UCI เป็นหลัก (ประเภท/ระดับ)
แต่ปัญหาคือ กีฬาจักรยาน ที่ควบคุมโดย UCI นั้นมันแตกต่างจากกีฬากระแสหลักชนิดอื่นๆที่เราคุ้นเคย ค่อนข้างมาก
หลายเรื่อง UCI จะเอาแบบอย่างนั้นอย่างนี้ เพราะแรงผลักดันจากSponsersเป็นหลัก ไม่ใช่จากนักกีฬาหรือคนดู
เรื่องมาตราฐานหลักเกณฑ์มันเลยอินดี้อยู่มาก ไม่ได้ตายตัวแบบกีฬาอื่นเขา

แนะนำให้ลองดูข้อมูลจากWeb ของ UCI ก็ได้ครับ มีกฏ/กติกา/ประเภท/ตารางแข่ง ครบถ้วนดี
www.uci.ch

ถ้าเอาWebของไทย, ข้อมูลระดับสากลที่ดีที่สุด ก็คงเป็น Ducking Tiger ล่ะครับ
www.duckingtiger.com

ลองติดตามดู
Aikichan Fujiwara
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: สงสัยเรื่องการเลื่อนคลาสนักกีฬาจักรยาน

โพสต์ โดย Aikichan Fujiwara »

MAD_MAX เขียน:เรื่องมันยาวครับ แต่กฏเกณฑ์ต่างๆในระดับสากล จะต้องอิงของ UCI เป็นหลัก (ประเภท/ระดับ)
แต่ปัญหาคือ กีฬาจักรยาน ที่ควบคุมโดย UCI นั้นมันแตกต่างจากกีฬากระแสหลักชนิดอื่นๆที่เราคุ้นเคย ค่อนข้างมาก
หลายเรื่อง UCI จะเอาแบบอย่างนั้นอย่างนี้ เพราะแรงผลักดันจากSponsersเป็นหลัก ไม่ใช่จากนักกีฬาหรือคนดู
เรื่องมาตราฐานหลักเกณฑ์มันเลยอินดี้อยู่มาก ไม่ได้ตายตัวแบบกีฬาอื่นเขา

แนะนำให้ลองดูข้อมูลจากWeb ของ UCI ก็ได้ครับ มีกฏ/กติกา/ประเภท/ตารางแข่ง ครบถ้วนดี
http://www.uci.ch

ถ้าเอาWebของไทย, ข้อมูลระดับสากลที่ดีที่สุด ก็คงเป็น Ducking Tiger ล่ะครับ
http://www.duckingtiger.com

ลองติดตามดู
ขอยคุณมากค่า ลองย้อนหาอันเก่าๆดูเจอละค่ะ โดยเฉพาะเรื่องระบบ CAT ของเมกา ได้มาแบบละเอียดเข้าใจง่ายเลย กับที่เป็นของมาตรฐาน UCI ด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”