ปั่นจักรยานออกแดดนานๆมีปัญหาเรื่องตากันบ้างมั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

ปั่นจักรยานออกแดดนานๆมีปัญหาเรื่องตากันบ้างมั้ยครับ

โพสต์ โดย Nash.t »

พอดีรู้สึกว่าการปั่นจักรยานนี้เจอแดดเยอะมากและแดดบ้านเราก็แรงมากๆ

ใครปั่นมานานแล้วมีปัญหาเรื่องตากันบ้างมั้ยครับ
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

Re: ปั่นจักรยานออกแดดนานๆมีปัญหาเรื่องตากันบ้างมั้ยครับ

โพสต์ โดย kinui »

ตอนไป audax 300 นครปฐม แดดเหมือนนรก วิ่งเส้นสุพรรณ อ่างทอง ถนนดี แต่ร้อนโคด ๆ
ผมใส่ แว่นกันแดดโอเล่ ( ของแท้ ) ไม่มีปัญหากับสายตาครับ แต่ปวดก้นสุด ๆ
jokenakub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เทรค3900
ติดต่อ:

Re: ปั่นจักรยานออกแดดนานๆมีปัญหาเรื่องตากันบ้างมั้ยครับ

โพสต์ โดย jokenakub »

ผมปั่นออกทริปมา100-200โลทุกวันอาทิตย์ไม่เคยหยุดกับทีมตลอด3ปี แนะนำให้ซื้อน้ำตาเทียมไว้หยอดทุก30-50โลเมื่อจอดแวะพักครับ ตาจะสดชื่น ไม่แห้ง ไม่รู้สึกล้าดวงตาเกินไปครับ
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ จะทำตามที่แนะนำครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

เคยปั่นไป ร้องไห้ไป สุดยอดแห่งความรำคาญ ปั่นไปทีก็ปาดน้ำตาไปที คือ มันจะน้ำตาไหลอะไรกันนักกันหนา (ว้อย)

สงสัยฝุ่นมันจะเยอะ + ตอนนั้นไม่เคยออกกำลังกายกลางแจ้ง โดยเฉพาะ บนถนนเมืองไทย

ตอนนั้นเป็นช่วงปีแรกของการปั่นจักรยาน พอมาสักปีสองปี อาการมันหายไปเอง เหมือนร่างกายมันเคยชิน

เป็นคนตาไม่สู้แดดครับ ออกมากลางแจ้งนี่ ตาหรี่ ตาอ่อนมาก ลืมตาแทบไม่ขึ้น เดี๋ยวนี้ เบิกเนตรได้แบบเต็มลูกตาเลยครับ

ส่วนอาการตาแห้ง เป็นบ้างบางครั้ง เวลาเจอฝุ่นแบบเยอะ ๆ นาน ๆ ที ไม่เคยใช้น้ำตาเทียมครับ ระคายตาก็หยุดพักสักวัน หายเอง

ปกติเป็นคนใส่แว่นครับ ฉะนั้นฝุ่นมา อะไรมา มันจะโดนตาน้อยหน่อย เพราะแว่นตามันจะบังให้อีกที ใส่แว่นมีประโยชน์ครับ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
Nash.t
ขาประจำ
ขาประจำ

คือแบบตอนนี้ปั่นมา 2-3 และคิดว่ายังออกกำลังกายแบบนี้อีกนาน กลัวว่าตอนแก่ๆจะมีปัญหาครับ แบบ 60 70 ไรงี้
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

แดดไม่กลัว ไม่มีปัญหา แว่นกันแดดดีๆช่วยได้
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ผมใส่แว่นกันแดดทุกครั้งที่ปั่น ไม่พบปัญหาใดๆครับ (ยี่ห้อที่เลนส์ลอกกันบ่อยๆน่ะครับ)
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ใส่แว่นเถอะครับ แม้ไม่มีแดดก็บังลม ไม่งั้นต้อลมจะมา และ อื่นๆ ครับ ป้องกันเศษหินดินทรายกระเด็นโดนตา รวมถึงแมลงต่างๆ นะครับ ด้วยความห่วงใย
redsea7777
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869958996
Bike: MeridaReacto300
ติดต่อ:

โพสต์ โดย redsea7777 »

ผมคิดว่าจะเป็นต้อลม เสียแล้ว
แต่พอไปหาหมอ หมอบอกว่า มีอาการตาแห้ง
เนื่องจาก มีลมเข้าตา บ้าง ระคายเคืองบ้าง
ปัจจุบัน ใส่แว่นกันลม อันใหญ่ๆ เลยครับ แบบแข่งเมอเตอร์ครอส
หรือพวกแว่นใส่เล่นสกี เป็นตัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”