ท่านๆ ให้ความสำคัญกับน้ำหนักของหมวกกันน้อคมากแค่ไหน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

ท่านๆ ให้ความสำคัญกับน้ำหนักของหมวกกันน้อคมากแค่ไหน

โพสต์ โดย Paxxa »

หมวกแอโร่แต่หนัก หมวกสบายหัวแต่เบา หมวกแอโร่ใส่ไม่สบายแต่เบา หมวกสวยแต่หนัก แพงแต่เบา ฯลฯ ให้ค่ากับน้ำหนักหมวกแค่ไหนครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ท่านๆ ให้ความสำคัญกับน้ำหนักของหมวกกันน้อคมากแค่ไหน

โพสต์ โดย Gok See »

เลือกแข็งแรงแต่หนักครับ แข็งแรงและเบาไม่มีเงินซื้อ ถ้าเลือกได้เอาแข็งแรงและเบา แต่แพงอะ

ของถูกและเบาไม่เอาครับป้องกันไม่ดี

ส่วนรูปทรงเอาที่มันเย็น ๆ โล่ง ๆ ครับ
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

Re: ท่านๆ ให้ความสำคัญกับน้ำหนักของหมวกกันน้อคมากแค่ไหน

โพสต์ โดย Hxs »

นิดหน่อยครับ ถ้าห่วงทั้งเบาและแอโร่ คงไป Met Manta แล้ว เบาสุดในพวกแอโร่จริงๆ แต่ผมเลือก Scott Cadence Plus ซึ่งเขาเครมว่าแอโร่ และเย็นกว่าไม่ใส่หมวก (แหงหละ ไม่ใส่หมวก โดนแดดเต็มๆ :lol: )

นั่งหมอบมากๆ หัวยื่นมันไปหน้าคอเยอะเมื่อเทียบกับนั่งตัวตรง แถมหมวกยังเลยออกไปมากกว่านั้นอีก คอรับภาระเยอะครับ
ขนาดนั่งเล่นมือถือเขายังว่าอันตรายเพราะก้มแล้วคอรับภาระเยอะมากเมื่อเทียบกับการนั่งคอตรง เล่นมือถือปกติเราก็ไม่ได้เล่นต่อเนื่องยาวนัก นี่เราหมอบเอาหัวโหม่งอากาศแล้วเหลือกตามองบนไปข้างหน้าติดๆกันหลายชั่วโมง แถมหมวกหนักๆอีกใบ ถ้าปวดคอก็ไม่แปลกใจครับ ทำได้แค่ฝึกกล้ามเนื้อคอและไหล่ รวมถึงหมอบเมื่อจำเป็น แต่ยกตัวขึ้นมาพัก relax บ่อยๆหน่อย
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
Kize
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Kize »

มีผลเยอะครับ หมวกเบาๆนี่ เราจะลืมไปเลยว่าเราใส่หมวกอยู่ หมวกหนักๆ ขี่นานๆมันจะรู้สึกเมื่อยคอง่าย

ผมมี Orbea Odin / Giro Air Attack / และ MET Manta

MET คือหมวกที่ผมชอบที่สุดครับ สาเหตุแรกคือ เบา ใส่สบายมาก
สอง ถึงจะเป็นหมวก Aero แต่ไม่ร้อนเลย การออกแบบทิศทางลมภายในหมวกดีมาก
เวลาดูดกลุ่มความเร็วสูงๆ จะรู้สึกเลยว่าลมวนบนหัวน้อยจนรู้สึกได้เมื่อเทียบกับหมวกรูเยอะๆ

แน่นอนว่าเวลาปั่นความเร็วต่ำกว่า 20km เช่นตอนขึ้นดอย จะรู้สึกร้อนกว่าหมวกที่ไม่ได้เป็นหมวก Aero
แต่ก็ไม่ได้ร้อนจนรู้สึกรำคาญ และมันช่วยบังแดดได้ดีกว่าอย่างชัดเจนนะครับ เพราะรูน้อยกว่าเนี่ยแหละ

แผ่นเจลแทนโฟมรองหน้าผาก ที่แถมมาให้ก็ดีเลย ช่วยเพิ่มจุดลมผ่าน กันเหงื่อ ทำให้หมวกอยู่กับที่มากขึ้น

ข้อเสีย งานสีบางครับ เป็นรอย หลุดลอก กระเทาะง่าย ซึ่งต้องแลกมากับความเบา
และอาจจะไม่เหมาะกับคนหัวแบนๆ แต่ถ้าหัวทุย ใส่ดีเลยครับ

อนาคตถ้าจะเปลี่ยนหมวก ผมจะดูกลุ่ม Aero เป็นอย่างแรกเลยครับ แล้วก็มาเทียบเรื่องน้ำหนักกับการออกแบบอีกที
รูปประจำตัวสมาชิก
sparco67
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841326288
Bike: เยอะจนจำไม่ได้

โพสต์ โดย sparco67 »

ตอนนี้ใช้ Suomy Timeless 190กรัม สบายแฮร์ดี
gorath
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida Crossway 100 ปี 2015

โพสต์ โดย gorath »

ผมใช้แต่หมวกถูกอะครับ ใบละพันนิด ๆ เคยล้มหัวฟาดพื้นมาแล้ว แต่ก็ไม่ตาย ถ้าไม่ได้หมวกนี่คงไม่รอด ทุกวันนี้ ปั่นจักรยานทุกครั้งต้องใส่หมวก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

หมวกที่เบาและดี คือ มีมาตรฐานรับแรงกระแทกได้ตามเกณฑ์ มันก็จะแพงครับ

ปกติแล้วหมวกAeroหาเบาๆยาก เพราะถ้าทำเป็นหมวกแอโร่ มันก็จะเน้นรูปทรง มวลของมันจะมากสักหน่อย แล้วรูระบายก็มักจะน้อยอีก ใส่แล้วก็ไม่ค่อยจะเย็นหัวเท่าไหร่ ยิ่งการระบายความร้อนที่ความเร็วต่ำๆนี่ บางยี่ห้อนี่ยอดแย่เลย บางยี่ห้อนี่อยากจะให้เย็นก็อาจจะต้องเงยหน้าให้ช่องรับลมกลางหัวด้านบนมีลมโกรกเข้ามา ก็จะรู้สึกสบายหัวขึ้นบ้าง

หมวกแพงๆเบาๆ แต่ใส่ไม่ถูกวิธี เช่นสวมหมวกแกป แล้วเปิดหน้าหมวกให้หมวกเงยไปด้านหลัง เวลามันล้มหน้าคะมำ หน้าผาก หัวคิ้วก็อาจจะจูบพื้นเอาได้ ผิดกับหมวกราคาประหยัด น้ำหนักเยอะนิด แต่สวมถูกวิธี ปิดหน้าผากได้พอดี ล้มหน้าคว่ำ ขอบหมวกด้านบนก็จะรับแรงแทนที่จะเอาหน้าผากไปโขกแทน

ใส่หมวกให้ถูกขนาด ถูกวิธี ผมว่าสำคัญกว่าหมวกหนักเบา แอโรหรือไม่แอโร่ด้วยซ้ำนะ ฮ่า ฮ่า มาแบบขวางโลกได้อีกเนอะ 5555
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

แรกๆผมเอาที่ชอบเป็นหลักครับ นน ไม่ค่อยสนใจนัก

ใบแรก bontrager ballista แอร์โร่ แต่ไม่ร้อน หมวกแข็งแรง

ใบต่อมา Met manta ผมชอบทรวดทรงมากๆ แอโร่ เหมือนกัน แต่วัสดุดูแล้วเปราะบางกว่าใบแรกพอสมควร พอใช้ใบนี้ ใบแรกผมแทบไม่จับเลยครับ คือมันเบากว่าใบแรกแบบชัดเจน ใบนี้ใส่ก็ไม่ร้อนนะตามความรู้สึกผม

หลายวันก่อน มีโอกาสลอง kast protone ที่ร้าน ได้เรื่องอีกแล้ว คือมันเบาไม่แพ้ manta แต่เข้ากับศรีษะรู้สึกดีมากกว่า manta แบบชัดเจนที่ลองสวม สงสัยคงต้องหยอดประปุกอีก เพราะราคาค่อนข้างสูง

สรุปคือ สำหรับผมคิดว่าความเบามีผลครับ ความสบายและทรวดทรงที่ชอบก็สำคัญ แต่จะใช้หมวกรุ่นไหนแบรนด์ไหนก็ตามจะถูกจะแพง หลักร้อยหรือหลักพัน ผมขอใช้ของแท้ไว้ก่อนครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

met mantra ครับ เบา แอโร่ save หัว แต่ไม่ควรขึ้นเขาในวันร้อนๆ ร้อนหัวไปหมด
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiji333 »

ผมเน้นแฟชั่นมากกว่า นำ้หนักไม่เน้น อะไรออกใหม่ก็ซื้ออันนั้น เกรด AAA+
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M-1 »

met manta เรื่องไม่ต้านลมกับเบานี่ไม่เถียง แต่ร้อนเหงื่อไหลหยดลงเฟรมเต็มเลย สับจานหน้าผมสนิมเกลือกัดเพราะเหงื่อลง เจ๊ง น็อตด้ามเบรกหลังเจ๊ง ยิ่งเจลรองหน้าผากมันไม่ซับเหงื่อ เหงื่อก็ไหลเข้าหน้าเข้าตาเข้าแว่น ยอมแพ้
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

thaiji333 เขียน:ผมเน้นแฟชั่นมากกว่า นำ้หนักไม่เน้น อะไรออกใหม่ก็ซื้ออันนั้น เกรด AAA+
ชอบเม้นนี้มากกกก
ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมแชร์ความเห็นนะครับ
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

ข้อแรกที่สำคัญที่สุด เบาครับ (เพราะมันปวดคออย่างรุนแรงหากปั่นนานๆ)
2.หน้าตา สีสัน
3.คุณภาพงาน
4.ราคา
5.ความแข็งแรง (เพราะมันไม่เคยแข็งแรงสำหรับหมวกจักรยาน)
ขายติมเรื่อย............ไป
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

โพสต์ โดย keanetona »

ผมเลือกที่
1. มันต้องใส่ได้ (เคยอยากจะได้ giro synthe มาตลอด จนไปลองในงานจักรยานพบว่ามันบีบหัวเลยต้องถอดใจ)
2. ต้องสวย
3. ต้องเย็น (ตอนลองผมขอให้คนขายเปิดพัดลมเป่า เคยลอง giro air attack แล้วร้อน 5555)

ตอนนี้จึงมีหมวก3ใบสลับกันใส่
1. kask mojito
2. kabuto zenard
3. kabuto wg1 koofu

อนึ่ง ผมเคยซื้อแผ่นบังลมหมวกกันน็อคมอเตอร์ไซค์ว่าจะเอามาแปลงใส่หมวกจักรยาน แต่จำไม่ได้แล้วว่าเอาไปเก็บไว้ไหน
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

สำคัญที่่สุดสำหรับผมเลยครับ
1. เบา
2. ใส่แล้วเย็น ไม่รำคาญหัว
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”